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Kutoka Ofisi ya
Katibu Mtendaji

Mpendwa Msomaiji,

Ni furaha kubwa kukukaribisha katika Toleo la 12 la Jarida
la Mtumiaji — jarida lako lenye taarifa muhimu na makala maki-
ni zinazolenga kukuongezea uelewa kuhusu huduma za nishati
na maji zinazodhibitiwa hapa nchini, kwa kipindi cha Januari
hadi Juni 2025.

Katika toleo hili, utapata kufahamu kwa undani kazi na
mafanikio ya Baraza katika kuelimisha watumiaji wa huduma,
kushiriki katika utatuzi wa malalamiko yao, na kuhamasisha
mabadiliko chanya kuelekea matumizi ya nishati safi ya kupik-
ia. Vilevile, tunakuletea simulizi halisi kutoka kwa baadhi ya
wanufaika wa elimu ya mtumiaiji, hadithi zinazogusa, kufundis-
ha na kuhamasisha.

Tunakualika utenge muda wako kusoma, kutafakari, na
kuwa sehemu ya safari ya kuijenga jamii yenye uelewa wa haki
na wajibu wake, jamii inayoshiriki kikamilifu kuboresha hudu-
ma zinazotugusa sote.

Jarida la Mtumiaji ni zaidi ya machapisho, ni jukwaa la ku-
jifunza, kutafakari na kushiriki mawazo. Kupitia kurasa zake,
tunakukaribisha kufahamu kwa kina dhamira ya Baraza, na na-
fasi yako kama mtumiaji katika kuimarisha mfumo wa huduma
kwa ustawi wa jamii ya watanzania.

Karibu uambatane nasi katika safari hii ya maarifa. Tunaku-

takia usomaji mwema na wenye tija.

Bi. Stella K. Lupimo
KATIBU MTENDAJI
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan akipokea Tuzo ya Kinara wa Maji
Afrika kutoka kwa Waziri wa maji Mhe. Jumaa Aweso
kwa niaba ya Taasisi ya WaterAid UK ya nchini Uingereza
wakati wa hafla ya Kilele cha Wiki ya Maji na Uzinduzi wa
Sera ya Taifa ya Maji 2002, Toleo la 2025 katika Ukumbi wa

Rais Samia aongoza
Wiki ya Maji 2025

- Dkt. Biteko aeleza umuhimu
wa kufanyia kazi changamoto
 EWURA CCC yatoa elimu

Na Mwandishi Wetu, Dar es Salaam

ais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mheshimiwa
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
ameongoza kilele cha Maadhimisho
ya Wiki ya Maji Duniani kwa mwaka
2025 yaliyofanyika kitaifa jijini Dar
es Salaam tarehe 22 Machi, amba-
po alisisitiza umuhimu wa kuhifadhi
mazingira kama msingi wa upati-
kanaji endelevu wa huduma za maji
kwa sasa na kwa vizazi vijavyo.
"Masuala ya maji sasa yameku-
wa ajenda muhimu za kisiasa duniani
kote. Ni lazima tuanze kuyashughu-

likia sasa ili tuwe tayari kwa kesho,"
alisema Rais Samia katika hotuba
yake, akieleza jinsi mabadiliko ya ta-
bianchi yanavyoathiri upatikanaji wa
maji na maisha ya jami.

Awali, tarehe 19 Machi 2025, Nai-
bu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Mheshimiwa Dkt. Doto Biteko, alifun-
gua rasmi maadhimisho hayo katika
Ukumbi wa Mlimani City na kuzindua
Taarifa ya Utendaji ya Mamlaka za
Maijisafi na Usafi wa Mazingira kwa
mwaka wa fedha 2023/24.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
huo, Dkt. Biteko alisema, “Taarifa hii
inaonesha kuwa wastani wa upatikaji

v %

wa maji kwa sasa mijini ni asimia 84
na vijijini ni asilimia 79.6 ikiwa ni hat-
ua kubwa katika kuuganisha watu na
huduma za maji,”

Dkt. Biteko alibainisha miongoni
mwa changamoto katika taarifa hiyo
ikiwa ni upotevu wa maji na akazita-
ka mamlaka za maji kudhibiti chan-
gamoto hiyo. “Ni jukumu la mamlaka
husika kufanyia kazi changamoto hii
ili kuhakikisha maji yanayozalishwa
yanawafikia watumiaji kuzipunguzia
mamlaka gharama za uendeshaji,”
alisema Dkt. Biteko, huku akiiponge-
za EWURA kwa kazi nzuri ya udhibiti
inayofanya.

Katika maonesho yaliyoambata-
na na maadhimisho hayo, Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA CCC) lilishiriki
kikamilifu kwa kutoa elimu kwa wana-
nchi kuhusu haki na wajibu wao kama
watumiaji wa huduma za maji, pamoja
na umuhimu wa kutunza mazingira
kwa ajili ya huduma endelevu.

Kupitia banda lake la maonesho,
EWURA CCC liliwahudumia wana-
nchi wapatao 87 waliotembelea na
kupata maelezo kuhusu namna ya
kuwasilisha malalamiko ya huduma
za maji, matumizi sahihi ya huduma
hizo, na jinsi ya kushiriki katika uhi-
fadhi wa vyanzo vya maji kwa faida
ya wote.

Kaulimbiu ya kitaifa ya mwaka
huu ilikuwa “Uhifadhi wa Mazingira
kwa Usalama wa Huduma za Maji”,
iliyoendana na kaulimbiu ya kimatai-
fa “Uhifadhi wa Mifumo ya Barafu”,
iliyoangazia hatari ya kuyeyuka kwa
barafu duniani na madhara yake kwa
mfumo wa maji.

Maadhimisho haya yaliambatana
pia na mikutano muhimu ya sekta ya
maji, ikiwa ni pamoja ha Mkutano wa
Mapitio ya Sekta ya Maji uliofanyika
tarehe 17 Machi 2025, na uzinduzi
wa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka
za Maji uliofanyika tarehe 18 na 19
Machi, ambapo EWURA CCC ilishiri-
ki katka mijadala ya kitaalamu na
wadau mbalimbali.

Ushiriki wa EWURA CCC kati-
ka wiki hiyo unaendelea kuonesha
dhamira ya Baraza katika kuhaki-
kisha watumiaji wanapewa elimu
ya kutosha kuhusu haki zao, wajibu
wao, na nafasi ya kila mmoja katika
kuhakikisha huduma za maji ni bora,
endelevu na salama kwa wote.
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Baraza lavutiwa hatua za
SUWASA kukabili changamoto
za maji Singida

Msimamizi Mwandamizi, Mradi wa Maji wa Miji 28 Mhandisi Lazaro Msaru, akiwaeleza
Wajumbe wa Baraza kuhusu maendeleo ya Mradi wa uchimbaiji kisima kirefu cha maji
katika eneo la Mwankoko nje kidogo mwa mji wa Singida.

Na Lugiko L. Lugiko, Singida

araza la Ushauri la Watumia-
Bji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC), limei-
pongeza Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira, Singida (SU-
WASA kwa juhudu inazochukua
kuboresha huduma za majisafi
kwa wananchi wanaohudumiwa na
Mamlaka hiyo.

Pongezi hizo zimetolewa na
Mwenyekiti wa EWURA CCC Mha.
David Ngula wakati wa ziara ya kika-
zi iliyofanywa na Wajumbe wa Bara-
za kwa lengo la kujionea hali halisi
ya utoaji wa huduma za maji kwa
wananchi wa mji wa Singida na vi-
tongoji vyake, pamoja na kutathmini
utekelezaji wa miradi ya maji na us-
afi wa mazingira inayosimamiwa na
SUWASA.

“Tuna wajibu wa kufuatilia hudu-
ma zinazotolewa na Mamlaka kwa
watumiaji ili kuongeza uelewa wa
Wajumbe wa Baraza. Ziara kama hizi
hutuwezesha kuona kwa macho hali
halisi ya huduma, na kutoa ushauri
wa kitaalamu kwa taasisi husika,”
alisema Mhandisi Ngula.

Alisisitiza kuwa ziara hiyo ni seh-

emu ya mikakati ya Baraza katika
kuhakikisha kuwa sauti ya mtumia-
ji inasikika, na changamoto zin-
azowakabili wananchi katika sekta
za nishati na maji zinawasilishwa
kwa wakati na kwa njia ya kudumi-
sha mahusiano imara miongoni mwa
wadau.

“Kwa kufanya hivyo, Bara-
za linaendelea kuwa kiunganishi
muhimu kati ya watumiaji na watoa
huduma, na kuimarisha misingi ya
uwajibikaji, ushirikishwaji, na ubore-
shaji wa huduma kwa maendeleo
endelevu ya jamii,” aliongeza.

Akitoa taarifa kwa ujumbe wa
Baraza, Mkurugenzi Mtendaji wa SU-
WASA, Ndugu Sebastian Warioba,
alisema changamoto kubwa inayoi-
kabili Mamlaka hiyo kwa sasa ni up-
ungufu wa uzalishaji wa maiji ukilin-
ganisha na mahitaji halisi ya wakazi
wa mji wa Singida.

“Kwa sasa, uwezo wa uzalishaji
ni lita milioni 10.5 kwa siku, wakati
mahitaji halisi ni lita milioni 23.3 kwa
siku. Hii inaonyesha wazi pengo kub-
wa la huduma,” alisema Warioba.

Alieleza kuwa, kupungua kwa
uzalishaji huo kumetokana na baadhi
ya visima kupungua uwezo wake,
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akitolea mfano Kisima cha Irao am-
bacho awali kilikuwa kinachangia
kiasi kikubwa cha maji.

Hata hivyo, alibainisha kuwa, SU-
WASA imechukua hatua madhubuti
kukabiliana na hali hiyo, kupitia ute-
kelezaji wa Mradi wa Maji wa Miji 28,
unaojumuisha uchimbaji wa visima
vipya 12 pamoja na kufufua visima
vilivyokuwa havitumiki.

Aidha, Mkurugenzi huyo aliueleza
ujumbe wa Baraza kuwa, Mamlaka
hiyo iko katika hatua za mwisho za
kukamilisha ujenzi wa mabwawa ya
kutibu majitaka, mradi unaolenga
kuimarisha usafi wa mazingira na
kulinda afya za wakazi wa miji wa
Singida.

“Mradi huu wa mabwawa ni seh-
emu ya juhudi za Serikali kupitia SU-
WASA kuhakikisha mji unakuwa safi
na wenye mazingira salama kwa
wakazi wake,” aliongeza Warioba.

Warioba alileza kuwa, pamoja
na hayo, SUWASA imeendelea ku-
toa huduma ya maji salama kwa ku-
hakikisha kuwa maji yote yanatibiwa
kabla ya kufikishwa kwa wananchi,
ili kuepusha milipuko ya magonjwa
ya tumbo na kulinda maisha ya wa-
tumiaji.
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EWURA CCC

yavunja rekodi

Na Lugiko L. Lugiko, Dodoma

araza la Ushauri la Watumia-
Bji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC) limeweka
rekodi mpya ya utekelezaji wa maju-
kumu yake katika kipindi cha Januari
hadi Juni 2025, likionesha mafanikio
makubwa katika maeneo ya utoaji
elimu kwa umma, uhamasishaji wa
matumizi ya nishati safi ya kupikia,
na elimu kuhusu haki na wajibu wa
mtumiaji.

Akifafanua mafanikio hayo kupitia
taarifa za utendaji kwa katika kipindi
tajwa, Katibu Mtendaji wa Baraza, Bi.
Stella Lupimo, amesema kuwa, Bara-
za limefanikiwa kutekeleza programu
610 za uelimishaji na kufikia wa-
tumiaji 127,020 sawa na ongezeko
la asilimia 41.1 ya lengo la kufikia wa-
tumiaji 90,000 lililokuwa limewekwa,
huku likishiriki kikamilifu katika hatua
mbalimbali za utatuzi wa takribani
malalamiko 2,135 kwa kushirikiana
na watoa huduma na Mdhibiti EWU-

RA.

Akizungumzia mchango wa
Baraza katika kuhamasisha ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia bi
Lupimo alisema, “Baraza limeshiri-
ki kikamilifu katika utekelezaji wa
Mkakati wa Kitaifa wa Nishati
Safi ya Kupikia kwa kuendesha

44

Tumejipanga si
tu kama sauti
ya mtumiaji, bali
kama daraja kati ya
wananchi na watoa

huduma. Tunaamini
kuwa ufanisi wa
huduma katika sekta
hizi muhimu hauwezi
kufikiwa bila ushiriki
wa watumiaji katika
kutoa maoni, kuhoji...

_S

| Ménejﬁ Uzaliéhaji Maji na Usahbazaji Mamlaka ya Majisafi na Usafi

programu za uhamasishaji kwenye
mikoa 21 ya Tanzania Bara, pro-
gramu zilizojikita katika kutoa elimu
kuhusu madhara yatokanayo na
matumizi ya nishati isiyo salama,
huku likihamasisha matumizi ya
nishati safi ya kupikia.”

Aliongeza kuwa programu hizo,
ziliambatana na usambazaji wa
machapisho 12,912 yenye taarifa
na elimu kwa watumiaji ili kuongeza
wigo wa kujifunza zaidi.

Alisema kuwa, mafanikio hayo
yanatokana na ushirikiano wa karibu
na wadau mbalimbali katika sekta za
nishati na maji.

“Tumejipanga si tu kama sau-
ti ya mtumiaji, bali kama daraja kati
ya wananchi na watoa huduma. Tu-
naamini kuwa ufanisi wa huduma
katika sekta hizi muhimu hauwezi
kufikiwa bila ushiriki wa watumiaji
katika kutoa maoni, kuhoji, na kuele-
wa haki na wajibu wao, pamoja na
mwitikio chanya wa watoa huduma,”
alisisitiza Bi. Lupimo.

Katibu Mtendaji huyo aliongeza
kuwa Baraza linaendelea kuzishiriki-
sha Kamati zake kote Tanzania Bara
ili kufanikisha malengo ya kufikia
watumiaji wengi zaidi kwa elimu na
hamasha ya matumizi endelevu ya
huduma za nishati na maji.

wa Mazingira Singida, ndugu Elisha Kivuyo, akitoa maelezo kwa
Ujumbe wa Baraza ulipoitembelea Mamlaka hiyo hivi karibuni.

5
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WCRD 2025: EWURA CCC
yasisitiza huduma bora

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

araza la Ushauri la Watumiaji

wa Huduma Zinazodhibitiwa na

EWURA (EWURA CCC) limeen-
delea kudhihirisha dhamira yake ya
kulinda haki za watumiaji kwa kushiri-
ki kwa mafanikio makubwa katika
maadhimisho ya Siku ya Mtumiaji Dun-
iani (World Consumer Rights Day) yali-
yofanyika kitaifa mjini Morogoro tarehe
15 Machi 2025.

Katika maadhimisho hayo yaliyobe-
ba kaulimbiu ya “Haki na Maisha Ende-
levu kwa Mtumiaji”, EWURA CCC liliun-
gana na wadau wengine wakuu kama
Jukwaa la Watumiaji Tanzania (TCF),
Shirika la Umeme Tanzania (TANES-
C0), na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi
wa Mazingira Morogoro (MORUWA-
SA), kwa lengo la kuelimisha, kusikiliza
na kutetea maslahi ya watumiaji wa
huduma za nishati na maji zinazodhibiti-
wa na EWURA.

Kilele cha maadhimisho hayo kili-
chofanyika kwa njia ya kongamano ki-
liwakutanisha wadau 79 kutoka taasisi
za umma na mashirika yasiyo ya kiser-
ikali, ambapo EWURA CCC iliwasilisha
mada mahsusi iliyobeba ujumbe wa
“Wajibu wa Wadau Sekta za Nishati na
Maiji katika Kuimarisha Haki za Mtumiaji
kwa Maisha Endelevu,” ikiwa ni seh-
emu ya mchango wake katika kukuza
uelewa wa haki, wajibu na nafasi ya
mtumiaji kwenye maendeleo endelevu.

Akizungumza wakati wa uwasil-
ishaji wa mada hiyo, Katibu Mtendaji wa

EWURA CCC, Bi. Stella Lupimo, alise-
ma “Ni vigumu kuwa na huduma bora
za nishati na maji ikiwa wadau wote
katika sekta hizi hawatashiriki kikamili-
fu kubadili mwelekeo na kuzingatia ma-
tumizi salama na endelevu.”

Aliongeza kuwa kila mdau wa sekta
wa sekta za umeme, mafuta, gesi asilia
na maji ana jukumu la kulinda haki za
watumiaji kwa maendeleo endelevu ya
jamii na taifa kwa ujumla.

Maadhimisho hayo yaliambata-
na pia na mijadala ya moja kwa moja
liyorushwa kupitia  YouTube na X
(zamani Twitter) za Mwananchi Digital,
ambapo EWURA CCC ilihamasisha
matumizi sahihi ya nishati, ulinzi wa
mazingira, na uboreshaji wa huduma
zinazodhibitiwa.

Katika kongamano hilo, baadhi
ya washirki walieleza changamoto
mbalimbali zinazowakabili, ikiwa ni
pamoja na ucheleweshwaji wa fid-
ia kwa wakazi wa Mazimbu Darajani
waliounguliwa vifaa kutokana na hitila-
fuya umeme.

Akijibu hoja hiyo, Afisa Uhusiano wa
Wateja kutoka TANESCO, Bw. Hussein
Kachwamba, alisema, “Bado hatuja-
pokea malalamiko yoyote kutoka kwa
wakazi katika eneo hilo kuhusu chan-
gamoto hiyo,” huku akisisitza kupatiwa
maelezo zaidi kuhusu njia iliyotumika
kuwasilisha malalamiko hayo ili aweze
kufuatilia suala hilo.

Kwa upande wa sekta ya maj,
baadhi ya wakazi walilalamikia uhaba
wa maji kutokana na uharibifu wa miun-
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dombinu ya maji unaosababishwa na
uchimbaji holela wa barabara.

Akitoa majibu kwa niaba ya
MORUWASA, Mkurugenzi wa Hudu-
ma kwa Wateja, Bw. Lyangonyo
Kiguhe, alisema, “Ucheleweshaiji
wa kurekebisha mabomba yanay-
ovuja mara nyingi husababishwa na
ukosefu wa uratibu mzuri na TARU-
RA. Matengenezo ya Barabara mara
nyingi hufanywa bila kushirikiana na
MORUWASA ili kubaini miundombinu
ya mabomba iliyo chini ya ardhi.”

Aidha, Bw. Kiguhe alifafanua
kuwa urejeshaji wa huduma baada
ya mabomba kupasuka huhitaji gha-
rama kubwa, hivyo kulazimu uwepo
wa majadiliano kati ya MORUWASA
na TARURA ili kutenga fedha kwa ajil
ya ukarabati.

Akijibu swali kuhusu mkakati wa
Baraza wa kufikia wadau wengi zaidi
ili kuwapa elimu, Afisa Mwandamizi
Huduma kwa Wateja wa EWURA
CCC, Bi. Chipegwa Samwel, alisema,
“Baraza limekuwa likitumia majukwaa
ya redio, mitandao ya kijamii, shule
na taasisi za elimu ya juu pamoja
na machapisho kama Jarida lake
la “Mtumiaji” ili kuwafikia wananchi
wengi zaidi, na kwamba jitihada hizo
zitaendelea kutumika siku zijazo.”

Akihitimisha kilele cha maadhi-
misho hayo, Mwenyekiti wa Jukwaa
la Watumiaji Tanzania na Katibu
Mtendaiji wa LATRA CCC, Bw. Daud
G. Daud, alisisitiza umuhimu wa ush-
irkiano wa taasisi katika kuimarisha
haki za watumiaji, akisema “Haki za
mtumigji ni msingi wa maendeleo
jumuishi. Tushirikiane kuzijenga na
kuzilinda kwa pamoja.”

BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI
WA HUDUMA IA MAWASILIAND

Katibu Mtendaji wa EWURA CCC Bi. Stella Lupimo (katlkatl) akifafanua jambo
wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na Jukwaa la Watumiaji
Tanzania (TCF) kuelekea kilele cha Siku ya Mtumiaji Duniani, 2025
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ELIMU YA MTUMIAJI:
NGUZO YA MABADILIKO ENDELEVU

BODI YA UHARIRI
Bi. Stella K. Lupimo
- Mwenyekiti na Mhariri Mkuu
Geofrey Sokesia - Mhariri Msanifu
Lugiko L. Lugiko - Mjumbe
Chipegwa Samwel - Mjumbe
Anadoris Komba - Mjumbe
Emmanuel Chagu Paul - Mjumbe

Wachangiaji
Amani Mbogo
Anadoris Komba
Brenda Magoma
Catherine Charles Ochido
Chipegwa Samwel
Emmanuel Paul
Geofrey Sokesia
Lugiko Lugiko
Magreth Temba
Mwasiti Athumani
Neema Nnko
Noela Ntiluvakule
Nuru Zuberi
Ramadhan Kakende
Said Ismail
Sakina Yusuf
Theresia Mande
Wadi Omari
Zamda Mabada

Mawasiliano
Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la PSSSF, Mtaa wa Kam-
barage, Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P. 772, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 026 296 0099
Simu: +255 746 482 008
Baruapepe: info@ewuraccc.go.tz
Tovuti: www.ewuraccc.go.tz
w f ® EwuraCCC

S| JUKUMU
LANGU
KULINDA

UHARIBIFU WA MAZINGIRA NA
MIUNDOMBINU YA NISHATI NA MAJI
VINAATHIRI UBORA WA HUDUMA

HIl MITA
IKIHARIBIKA,
SI SHIDA

TUKILINDA
MIUNDOMBINU,
TUNALINDA

MAISHA YETU

MU KWA MTUMIAJI NI SILAHA YA
MABADILIKO. WAJIBIKA KUTUNZA
MAZINGIRA KWA HUDUMA ENDELEVU

NISHATI SAFI
INALETA AFYA
NA MAENDELEO

Elimu ya Mtumiaji: Nguzo
ya Mabadiliko Endelevu

atika muktadha wa uboreshaji
I(wa huduma za nishati na majj,

elimu kwa mtumiaji inabaki
kuwa msingi thabiti wa kujenga jamii
yenye uelewa, inayowajibika, na inayo-
chochea maendeleo endelevu. Uelewa
wa haki na wajibu wa mtumiaji haupas-
wi kuchukuliwa kama jambo la hiari, bali
kama hitaji la msingi linalohitaji kupewa
kipaumbele katika sera, mipango na
utekelezaji wa huduma za kijami.

[li elimu hiyo iwe na tija, kunahitajika
mfumo madhubuti wa usimamizi, ute-
kelezaji wenye mwelekeo wa pamoja,
na ushirikiano wa karibu kati ya Serika-
li, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), Baraza la Ush-
auri la Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC), watoa huduma,
wadau wa maendeleo, na wananchi
wenyewe.

Katika muktadha huu, EWURA CCC
inajitokeza kama kiunganishi muhimu
kati ya wananchi, watoa huduma, na
Mamlaka ya Udhibiti. Baraza limekuwa
likifanya zaidi ya kutoa wito kuhusu
haki za watumiaji, limekuwa likiwafikia
moja kwa moja, linasikiliza maoni yao,
linawawezesha kwa elimu, na kuwa-
hamasisha kuchukua hatua za kubore-
sha huduma za nishati na maji kwa njia
endelevu.

Kupitia mikutano ya hadhara, vip-
indi vya redio na televisheni, machap-
isho ya elimu, na matumizi ya mitandao
ya kijamii, Baraza limekuwa mstari wa
mbele katika kuhimiza matumizi salama
na endelevu ya huduma za nishati na

o

maji. Juhudi hizi zimejikita pia kwenye
kuhamasisha matumizi ya nishati safi
ya kupikia ikiwemo gesi asilia, umeme,
na majiko banifu ili kupunguza athari za
kiafya na kimazingira.

Baraza linaamini kuwa maendeleo
ya kweli hayawezi kutegemea uwepo
wa miundombinu pekee. Badala yake,
mafanikio ya huduma yanategemea
mabadiliko ya fikra za jamii kuhusu ma-
tumizi sahihi na utunzaji wa miundom-
binu hiyo. Tabia kama uharibifu wa mi-
undombinu, wizi wa mita na mafuta ya
transfoma, au uchafuzi wa vyanzo vya
maiji, si tu kwamba zinadhoofisha hudu-
ma, bali pia zinahatarisha maisha na
ustawi wa wananchi.

Ni wakati muafaka kwa wananchi
kuacha visingizio na kuchukua hatua
madhubuti. Tujiulize kama tunalinda
au tunahujumu huduma zinazotutege-
mea sisi wenyewe. Kuchagua kutumia
nishati safi ya kupikia, kuacha vitendo
vya kuhujumu miundombinu, na kuwa
walinzi wa rasilimali zetu ni wajibu wa
kizalendo unaopaswa kuendelezwa
kwa vitendo.

Ni wazi kuwa elimu ya mtumiaji ni
silaha ya mabadiliko chanya. Kwa ku-
wekeza kwenye uelewa wa wananchi
kuhusu haki na wajibu wao, tunaijenga
jamii imara inayoweza kushiriki kikamili-
fu katika maboresho ya huduma na ku-
simamia uwajibikaji wa watoa huduma.
Huu ni wakati wa kuchukua hatua. Tu-
jifunze, tuelewe, tushirikiane, na tulinde
huduma hizi kwa manufaa ya sasa na
kwa vizazi vijavyo.
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Matumizi salama ya nishati na
maji yaingia madarasani

Na Mwandishi Wetu, Iringa

atika jitihada za kuwajengea
uelewa wa kina vijana wa
kitanzania kuhusu matumizi

bora ya rasilimali za nishati na maji,
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA
CCC) mkoani Iringa, hivi karibuni lil-
iendesha kampeni maalum ya utoaji
elimu kwa wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Lugalo, iliyopo Kata ya
Gangilonga, Halmashauri ya Manis-
paa ya Iringa.

Akizungumza wakati wa kutoa
elimu hiyo, Afisa Huduma kwa Wa-
teja kutoka EWURA CCC Iringa, Bi.
Brenda Magoma alieleza kuwa, kundi
la wanafunzi ni la muhimu kuelimish-
wa mapema ili wawe mabalozi wa
mabadiliko katika familia na jamii zao.

“Elimu  hii inalenga kuwajen-
gea msingi wa uelewa kuhusu ma-
tumizi sahihi ya hudumaili wanafunzi
waweze kuepuka matumizi mabaya
ambayo husababisha gharama zisizo
za lazima, na pia waweze kudai haki
zao kwa njia halali wanapohisi hudu-
ma wanazopata hazikidhi viwango,”
alisema Bi. Magoma.

Aliongeza kuwa, katika uelim-
ishaji huo wanafunzi walifundishwa
namna ya kutumia umeme na gesi
kwa usalama, ikiwa ni pamoja na

44

Tumewaelimisha
wanafunzi kuhusu
matumizi salama
ya umeme na gesi,
matumizi ya maji
kwa uangalifu ili

kuepuka upotevu,
pamoja na utaratibu
wa kuwasilisha
na kushughulikia
malalamiko pale
wanapokutana na
changamoto katika
huduma husika

kutotumia vifaa vya umeme vilivyo-
haribika, kuzima vifaa visipotumika,
kuhakikisha vali za gesi zimefung-
wa vizuri baada ya matumizi, na
kuepuka kuwasha moto karibu na
mitungi ya gesi.

Bi Magoma alisisitiza pia
umuhimu wa kuripoti kuhusu miun-
dombinu ya maji inayovuja, ili kuzuia
upotevu wa maji na gharama zisizo
za lazima kwa familia.

“Tumewaelimisha  wanafun-
zi kuhusu matumizi salama ya

umeme na gesi, matumizi ya maji
kwa uangalifu ili kuepuka upotevu,
pamoja na utaratibu wa kuwasilisha
na kushughulikia malalamiko pale
wanapokutana na changamoto ka-
tika huduma husika,” aliongeza Bi.
Magoma.

Kwa upande wake, Mjumbe wa
Kamati ya Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji Mkoa wa Iringa, Bw.
Charles Lwabulala, alisisitiza kuwa,
matumizi salama ya nishati nyumba-
ni ni suala la msingi linalohitaji uele-
wa wa kiusalama kwa kila mtumiaji,
wakiwemo wanafunzi.

Naye Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Shule hiyo, Bi. Rahel Mwinuka, alii-
shukuru EWURA CCC kwa kucha-
gua shule yao kufikishiwa elimu hiyo
muhimu. “Tunathamini elimu tuliy-
opata leo kwani itasaidia walimu na
wanafunzi kubadilisha mwenendo
wa matumizi ya huduma hizi, si shu-
leni tu, bali hadi majumbani,” alisema
Bi. Mwinuka.

Kupitia kampeni hiyo, jumla ya
wanfaunzi 670 na walimu 40 wali-
fikiwa.

EWURA CCC inazidi kuthibitisha
dhamira yake ya kuifikia jamii kupi-
tia makundi mbalimbali ya watumia-
Ji, hasa kupitia taasisi za elimu na
makundi ya vijana, ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa majukumu yake
ya kisheria ya kusambaza taarifa
muhimu zenye maslahi kwa wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maji.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Iringa Bw. Charles
Lwabulala akitoa elimu kuhusu matumizi sahihi ya huduma za nishati na maji kwa
wanafunzi wa Shule ya Sekondari Lugalo iliyopo Manispaa ya Iringa.
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Viongozi Serikali za

Mitaa kuiunga mkono
EWURA CCC

Na Anadorice Komba, Kagera

enyeviti wa Serikali za mi-
Wtaa Manispaa ya Bukoba,
wameahidi  kuendeleza

ushirikiano na Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC), kwa kushiriki-
ana katika mikutano yao ya mitaa, ili
kuhakikisha elimu ya haki na wajibu
wa watumiaji wa huduma za nishati
na maji inasambaa kwa jamii wana-
zoziongoza.

Ahadi hiyo ilitolewa na Bw. Audax
Rwechungura, Mwenyekiti wa Mtaa
wa Bugambakamo, wakati wa miku-
tano ya mtaa ambayo EWURA CCC
ilialikwa kushiriki hivi karibuni.

Ndugu Rwechungura alisema
kuwa, EWURA CCC ni mdau muhimu
ambaye kwa miaka mingi wameku-
wa na ushirikiano wa karibu katika
kuelimisha jamii kuhusu huduma
za nishati na maji kupitia mikutano
mbalimbali inayopangwa na serikali
za mitaa.

“Kila baada ya miezi mitatu kati-
ka mtaa wetu huwa tunaita mkutano
wa wananchi ambapo tunahakikisha
wataalamu mbalimbali wanahudhuria
kutoa elimu kwa wananchi,” alisema
Rwechungura.

Aliongeza kuwa, kupitia ush-
irkiano na EWURA CCC, wananchi
wamepata uelewa mzuri kuhusu
haki, wajibu wa watumiaji wa huduma
za nishati na maji, njia bora za ku-
tumia huduma hizo, na utaratibu wa
kuwasilisha malalamiko.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Bugambakamo, Bw. Juvian Fabi-
an, alikii kutambua na kuthamini
mchango chanya wa Baraza kwa
wakazi wa mtaa wake.

“Elimu inayotolewa na EWURA
CCC imekuwa ni chachu ya maba-
diliko kwani wananchi wetu sasa wa-
natambua haki na wajibu wao kama
watumiaji wa huduma za nishati na
maji. Tunashukuru kwa ushirikiano
huu na tunaahidi kuendelea kuupa
nguvu katika mikutano yetu ya mi-
taa,” alisema Bw. Fabian.

Katibu wa Kamati ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji mkoa

Mjumbe wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji, Kagera ndugu
Lenas Katabazi akielimisha
wakazi wa Mtaa wa Mtoni
kuhusu haki na wajibu wa
watumiaji wa huduma za
nishati na maji.

wa Kagera, Bw. Eustadi Katunzi, ali-
washukuru wenyeviti hao kwa ush-
irikiano mkubwa wanaoendelea kuu-
toa kwa Baraza mkoani humo.

“Tunawashukuru sana wenyeviti
kwa ushirikiano mnaoendelea kuu-
toa kwa Baraza hapa Kagera. Ush-
irikiano wenu ni nguzo muhimu kwa
mafanikio katika kuwatetea na ku-
waelimisha watumiaji wa huduma za
nishati na maji,” alisema Bw. Katunzi
na kuongeza kuwa Kkupitia mikuta-
no hiyo Baraza limefikia watumiaji
1,143 na kuwaelimisha.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJ

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Bukoba (BUWASA)

wa miundombinu ya maji na utujuze
papo hapo.

Bingo ya Tsh.300,000 utaipata mara
baada ya taarifa yako kuthibitika

Toa taarifa ya wizi wa maji na uhujumu

www.buwasa.go.tz

Je wajua?

BUWASA
inakupa
mchongo wa
Tsh 300,000

Imeandaliwa na kitengo cha
Mahusiano na Mawasiliano

‘ o BUWASA TV l ([E) suwasa ‘ @infn@huwasa.goy

BUWASA
uk. 9
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Afisa Huduma kwa Wateja EWURA CCC Mkoa wa Ruvuma Bi. Magreth
Temba, akitoa elimu kwa wakazi wa mtaa wa Chemchem kuhusu
umuhimu wa kuwasilisha malalamiko yanayohusu huduma za nishati na
maji kwa watoa huduma husika.

Huduma za

EWURA CCC ni bure

Na Magreth Temba, Ruvuma

amati ya Watumiaji wa Hudu-
I(ma za Nishati na Maji Mkoa

wa Ruvuma (Ruvuma RCC),
kupitia mikutano ya uhamasishaji kwa
wananchi wa Kata ya Seedfarm, Mtaa
wa Ruhila, imewahimiza wakazi hao
kuitumia Ofisi ya Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC) iliyopo mijini Son-
gea, kwa ajili ya kutatua changamoto
mbalimbali zinazohusu huduma hizo,

kwa kuwa huduma zinazotolewa na
Baraza ni bure.

Akizungumza wakati wa mikuta-
no hiyo ya utoaji elimu iliyoendeshwa
kwa ngazi ya mabalozi wa nyumba
kumi katika Kata hiyo, Bw. Cryson
Ngelangela, Mjumbe wa RCC Ruvu-
ma alisisitiza kuwa, Baraza lipo kwa
ajili ya kulinda na kutetea maslahi ya
watumiaji wa huduma zinazodhibitiwa
na EWURA, zikiwemo umeme, maji,
mafuta ya petroli na gesi asilia.

“Huduma zetu zote, kuanzia utoaji

MAMLAKA YA MAJISAFI
NA USAFI WA MAZINGIRA
SONGEA (SOUWASA)

NDUGU MTEJA

KUWA
MZALENDO
LIPIA BIL]I YAKO
KWA WAKATI

Lipia sasa ankara yako kupitia
Mitandao ya simu pamoja na

*150°00#  T150°60#

Benki washirika na App ya

(®)
T

“150*88# *150° 7

1500

Ce®®

Souwasa

C2OB o

(9 Piga simu Bure
0800 110010/0677091360

“SOUWASA huduma
bora kwa wote”
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elimu, upokeaji wa malalamiko hadi
kufuatilia ufumbuzi wake, hutolewa
bure. Lengo letu ni kuhakikisha kila
Mtanzania anapata huduma bora za
nishati na maji, na anaelewa kuwa
ana haki ya kutoa malalamiko na
kupata msaada bila kutozwa cho-
chote,” alisema Bw. Ngelangela.

Aliongeza  kuwa, wananchi
wengi wamekuwa wakikumbwa na
matatizo kama bili kubwa za majj,
kukatika kwa umeme bila taarifa,
au upatikanaji usioridhisha wa maji,
lakini hawajui pa kupeleka malala-
miko yao. Aliwahimiza kuwasilisha
malalamiko yao mara moja kwa
watoa huduma na kwamba EWURA
CCC iko tayari kuwasaidia katika
ufuatiliaji wa utatuzi wa malalamiko
hayo.

Naye Bi. Amina Salum, Katibu
wa Wazazi wa CCM na mkazi wa
Ruhila, alieleza kufurahishwa kwake
na elimu waliyoipata kutoka EWURA
CCC. “Nimefurahi kusikia kwamba
huduma mnazotoa ni bure kwani
awali tulidhani tungetozwa fedha
kupata msaada katika ofisi yenu
ikiwemo kufuatilia malalamiko, lakini
sasa mmetuondolea hofu hiyo,” al-
isema Bi. Salum.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Ruhila Ndugu Charles Akim, alili-
pongeza Baraza kwa kushiriki kika-
milifu katika mikutano yote ya ba-
lozi katika mtaa huo. Alisema elimu
waliyoitoa imekuwa na manufaa
makubwa kwa wananchi wake, si
tu kuhusu haki zao, bali pia kuhusu
matumizi salama ya nishati safi ya
kupikia.

“Mkutano huu umetufumbua
macho kuhusu haki zetu na wajibu
wetu kama watumiaji, zikiwemo haki
ya kupata huduma, pamoja na ku-
fidiwa. Pia tumepata uelewa kuhusu
matumizi salama ya gesi za kupikia
majumbani kama vile kuhakikisha
kuwa mipira ya gesi haivuiji, jambo
ambalo ni muhimu hasa katika us-
alama wetu,” alisema Bw. Akim.

Kupitia mikutano hiyo ya uelim-
ishaji, Baraza limewafikia zaidi ya
wananchi 400 katika Mtaa wa Ruhi-
la ambapo walipatiwa elimu kuhusu
majukumu ya Baraza katika kulinda
na kutetea maslahi ya watumiaji wa
huduma za nishati na maji, nam-
na ya kuwasilisha malalamiko, na
matumizi endelevu ya huduma za
nishati na maji zinazodhibitiwa na
EWURA.



EWURA CCCna

"TK Movement' wapaza
sauti kwa vijana

Na Mwandishi wetu, Tanga.

aidi ya vijana 1,000 kutoka
Zmaeneo mbalimbali ya Mkoa

wa Tanga wamepatiwa elimu
ya matumizi salama na endelevu
ya nishati safi ya kupikia, kupitia
kampeni maalum ya uhamasishaji
iliyoendeshwa na Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC), kwa kushirik-
iana na taasisi ya Taifa Letu, Kesho
Yetu Movement (TK Movement)
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa
Mkakati wa Taifa wa Nishati Safi ya
Kupikia (2024—2034).

Kampeni hiyo, iliyolenga kucho-
chea mabadiliko ya tabia na kuonge-
zamatumiziya nishati safikama gesi,
umeme na majiko banifu miongoni
mwa vijana, ilifanyika mwezi Aprili
2025 katika Ukumbi wa Samia Com-
plex, Tanga na kufunguliwa na Mkuu
wa Wilaya ya Lushoto, Mheshimiwa
Zephania Sumaye, aliyemwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Tanga.

Akizungumza katika mafunzo
hayo, Afisa Mwandamizi wa Huduma
kwa Wateja kutoka EWURA CCC
Tanga, Bi. Nuru Zuberi, alisema elimu
hiyo inalenga kuwajengea vijana
msingi wa uelewa utakaowaweze-
sha kuchagua njia bora za kupik-
ia ambazo hazihatarishi afya wala
mazingira.

“Matumizi ya nishati isiyo sala-
ma kama kuni ha mkaa yana athari
kubwa kwa afya, hususan kwa wa-
nawake na watoto wa kike, lakini
pia huharibu mazingira na kuongeza
gharama za maisha. Vijana ni kundi
muhimu katika kusukuma mabadiliko
ya kitaifa, hivyo elimu hii inalenga
kuwapa maarifa ya kuchukua hatua
sasa,” alisema Bi. Nuru.

Aliongeza kuwa, EWURA CCC
itaendelea kushirikiana na taasisi za
vijana na mashirika ya kiraia kueneza
ujumbe wa matumizi ya nishati safi,
sambamba na kutoa elimu kuhusu
haki na wajibu wa mtumiaji wa hudu-
ma zinazodhibitiwa na EWURA.

Kwa upande wake, Mratibu wa

TK Movement Mkoa wa Tanga, Bi.
Swaumu Ramadhani Tukuku, alii-
pongeza EWURA CCC kwa ush-
irikiano wake katika kuwawezesha
vijana kuwa mabalozi wa mabadiliko
katika familia na jamii zao.

“Elimu waliyoipata vijana leo si
tu inawawezesha kufanya maamuzi
sahihi ya kiafya na kimazingira, bali
pia inawaweka kwenye nafasi ya
kuhamasisha wengine katika mitaa
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Tumezoea kutumia
kuni na mkaa kwa
sababu ya mazoea,
lakini sasa nimeelewa
hatari zake kiafya
na kimazingira.
Nitahakikisha nakuwa
balozi mzuri wa elimu
hii kwa familia yangu
na majirani

wanayoishi,” alisema Bi. Tukuku.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo
hayo, Bw. Msakasozi Seiphu, aliele-
za namna elimu hiyo ilivyomfungua
macho kuhusu madhara ya nishati
chafu na faida za kutumia nishati
salama.

“Tumezoea kutumia kuni na
mkaa kwa sababu ya mazoea, lakini
sasa nimeelewa hatari zake kiafya
na kimazingira. Nitahakikisha naku-
wa balozi mzuri wa elimu hii kwa fa-
milia yangu na majirani,” alisema Bw.
Seiphu.

Akihitimisha  mafunzo  hayo,
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa
wa Tanga, ndugu Twali Mshare, ali-
sisitiza umuhimu wa kuendelea ku-
washirikisha vijana katika juhudi za
kitaifa za kuhamasisha matumizi ya
nishati safi, akisema:

“Vijana ndiyo nguvu kazi ya taifa.
Tukiwajengea uelewa leo, tunaihaki-
kishia nchi kesho yenye watumiaji
wa huduma waliokomaa kifikra na
walio tayari kulinda afya na mazingi-
rayao.”

Kupitia kampeni hiyo, EWU-
RA CCC imeonesha kwa vitendo
dhamira yake ya kuwa daraja kati
ya watoa huduma na wananchi, kwa
kuhakikisha elimu sahihi inafikia kila
kundi, hasa vijana, ambao ni msin-
gi wa mabadiliko ya kudumu katika
jamii.

Wanaklabu wa EWURA CCC Shule ya Sekondari Tanga
wakielimisha umma kuhusu Baraza na majukumu yake
wakati wa mahafali ya Kidato cha Sita yaliyofanyika

Shuleni hapo hivi karibuni.
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Changamoto ya maji Mateka “C”
yahitaji ufumbuzi wa haraka

Na Magreth Temba, Ruvuma

akazi wa Mtaa wa Mateka
C, Kata ya Mateka katika
Manispaa ya Songea, wa-

meeleza kwa masikitiko makubwa
kero ya kukosa huduma ya majisafi
na salama kwa zaidi ya siku saba
mfululizo, hali inayowalazimu kutumia
vyanzo visivyo salama vya maji kama
visima na mito, na hivyo kuhatarisha
afya zao.

Malalamiko hayo yaliwasilishwa
moja kwa moja mbele ya Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji Mkoa wa Ruvuma (RCC Ruvu-
ma), wakati wa kampeni ya utoaji
elimu kwa umma kuhusu haki na wa-
jibu wa watumiaji wa huduma zinazo-
dhibitiwa na EWURA, iliyofanyika hivi
karibuni katika eneo hilo.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Bw. Ally
Mkilima, alisema licha ya kuwepo
kwa miundombinu ya maji, huduma
hiyo imekuwa ikikatika kwa muda
mrefu bila maelezo ya kuridhisha ku-
toka kwa mtoa huduma.

4

Kwa sasa tunazalisha
lita milioni 11.5 za
maji kwa siku dhidi
ya mahitaji yalita
milioni 21.78 kwa
Manispaa nzima. Hali
hii imesababishwa
pia na ongezeko la
watu. Tuna matumaini
kuwa changamoto hii
itapatiwa suluhisho la
kudumu kupitia Mradi
wa Maji wa Miji 28,
unaotarajiwa kukamilika
Septemba 2026

“Miundombinu ipo lakini hatupa-
ti maji. Tunatumia fedha nyingi
kununua maji, wakati tayari tunalipia
ankara kila mwezi. Hatuelewi kwa
nini hali hii iendelee, hasa tukizinga-
tia usalama wa maji tunayoyatumia

kutoka vyanzo vya asili ni wa masha-
ka,” alisema Bw. Mkilima.

Akielezea kwa uchungu ath-
ari za ukosefu wa maji kwa akina
mama, Bi. Mary Komba, mkazi wa
Mateka C, alisema ukosefu wa maji
unaathiri majukumu ya familia moja
kwa moja.

“Tulishaahidiwa kuwa tatizo
litashughulikiwa, lakini bado hali ni il-
eile. Sisi akina mama tunaumia zaidi
kwa sababu maji ni kila kitu kwenye
familia,” alisema.

Baada ya kusikiliza changamoto
hizo, EWURA CCC Mkoa wa Ruvu-
ma ilichukua hatua ya kuwasiliana
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Songea (SOUWASA) ili
kupata maelezo na hatua zinazo-
chukuliwa kutatua tatizo hilo.

Afisa Uhusiano wa SOUWASA,
Bw. Paul Mandia, alifafanua kuwa
eneo la Mateka C liko kwenye mi-
inuko, hivyo linakumbwa na chan-
gamoto za kimazingira na kiufundi
kutokana na kutumia miundombinu
ya zamani ya usambazaji maji.

“Kwa sasa tunazalisha lita milioni
11.5 za maji kwa siku dhidi ya ma-

hitaji ya lita milioni 21.78 kwa Mani-

Usar,
- 0., MAMLAKA YA MAJISAFI i 3 5 F i
% fs “ & NA USAFI WA MAZINGIRA spaa nzima. Hali hii imesababishwa
%’; ‘e ¥ SONGEA (SOUWASA) pia ha ongezeko la watu. Tuna matu-
v maini kuwa changamoto hii itapatiwa
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suluhisho la kudumu kupitia Mradi wa
Maji wa Miji 28, unaotarajiwa kukami-
lika Septemba 2026,” alisema Bw.
Mandia.

Aidha, alieleza kuwa SOUWA-
SA imeanza kutekeleza mikakati ya
muda mfupi ikiwemo maboresho ya
miundombinu midogo ya usambazaji

USIDANGANYIKE!!

Usitoe fedha taslimu kwa mtu yeyote il
kupata huduma za SOUWASA

Malipo yote ya maji hufanyika kwa mfumo
wa Serikali kwa kutumia kumbukumbu i kupunguza adha hiyo kwa wakazi
namba ( Control Number) . wa maeneo ya miinuko kama Mateka

Mfano: 994220XXXXXX C.

Kwa upande wake, ENURA CCC
imeahidi kuendelea kufuatilia kwa
karibu hatua zote zinazochukuliwa
ili kuhakikisha wakazi wa eneo hilo
wanapata huduma ya maiji safi, sala-
ma na endelevu kama inavyostahili
kisheria.

“Hili ni suala la haki ya msingi ya
binadamu. Tunasisitiza kuwa kila
mtoa huduma awajibike kuhakikisha
kila mwananchi anapata huduma
bora na kwa wakati,” alisema mmoja
wa wajumbe wa RCC Ruvuma.

Fanya malipo kupitia Mitandao ya Simu pamoja na Benki
washirika na App ya GePG

(®) Piga simu Bure
0800 110010/0677091360

“SOUWASA huduma
bora kwa wote"”
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Ufunguo wa afya,
maendeleo na hifadhi
ya mazingira

Nuru Na Zuberi, Tanga na
Zamda Wabada, Kilimanjaro

atika familia nyingi za Kitan-
I(zania, moshi kutoka jikoni
umekuwa sehemu ya maisha

ya kila siku. Lakini nyuma ya moshi
huo kuna hatari kubwa zinazoli-
gharimu taifa kiafya, kimazingira na
kijamii. Hii ndiyo sababu Serikali ya
Tanzania, kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali ikiwemo EWURA CCC,
imeazimia kuleta mabadiliko ya kudu-
mu kupitia matumizi ya nishati safi ya
kupikia.

Takwimu Zinasema Nini?

Kwa mujibu wa ripoti ya mwa-
ka 2021 kuhusu hali ya matumizi ya
nishati ya kupikia nchini Tanzania, ni
asilimia 6.9 tu ya Watanzania walio-
kuwa wakitumia nishati safi ya kupik-
ia kama gesi, umeme au bayogesi.
Asilimia zaidi ya 90 walitegemea kuni
zaidi.

Athari zake ni kubwa zikijumuisha
ukataji miti, magonjwa ya mfumo wa
upumuaji, na ukosefu wa muda wa
kujifunza au kufanya kazi kwa wana-
wake na watoto.

Nishati Isiyo Salama: Gharama
linazoumiza

Matumizi ya kuni na mkaa hu-
sababisha, maradhi kama pumu,
saratani ya mapafu na vifo vya ghafla
hasa kwa watoto wachanga.

Athari zingine ni pamoja na uharib-
ifu mkubwa wa mazingira, ukataji wa
misitu na mabadilko ya tabianchi,
muda mwingi kupotea kutafuta kuni
badala ya kufanya kazi au kujifunza
na hatari za kijinsia kwa wanawake
wanaoingia misituni kutafuta kuni.

Suluhisho: Nishati Safi ya Kupikia
Serikali kupitia Mkakati wa Taifa

wa Nishati Safi ya Kupikia 2024—

2034 inalenga kuhakikisha asilimia

80 ya kaya nchini zinatumia nishati

safiifikapo mwaka 2034. Aina kuu za

nishati safi ni pamoja na:

m Umeme (EPCs/Induction): Haku-
na moshi, huokoa muda na sala-
ma.

m Bayogesi: Huzalishwa kwa ma-
baki ya mimea na samadi, nafuu
na rafiki kwa mazingira.

m LPG/Gesi Asilia: Inawaka haraka,
salama, na rafiki wa mazingira.

m Mkaa Mbadala (Briquettes/Pel-
lets): Unazalishwa kwa mabaki

mk

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji,
Tanga, Bi. Bertha Maqway,
akimpatia kipeperushi, mmoja
wa washiriki wa elimu kwa
wanachama wa vikundi vya
wanawake walemavu na
Vijana, mjini Tanga
—

ya mazao na hupunguza ukataji
miti.

EWURA CCC: Elimu kwa jamii

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA
CCC) limejikita katika kutoa elimu
ya matumizi ya nishati safi. Kupitia
kampeni za uhamasishaji, mikuta-
no, warsha na ushirikiano na wadau
mbalimbali, Baraza limewafikia
maelfu ya Watanzania, wengi wao
wakiwa ni wanawake na vijana ili
kuhamasisha mabadilika katika ma-
tumizi ya nishati ya kupikia.

Afisa kutoka EWURA CCC Tan-
ga, Bi. Nuru Zuberi anasema “Maba-
diliko haya hayawezi kutokea bila
wananchi kuelimishwa kuhusu haki
na wajibu wao. Tunawahamasisha
kujua athari za nishati isiyo salama
na faida za kutumia nishati safi ya
kupikia kwa afya na mazingira.”

Aliongeza kuwa kwa kila kaya
itakayohamia kwenye matumizi ya
nishati safi, taifa linapiga hatua moja
mbele katika kulinda misitu, kubore-
sha afya za wananchi, na kukuza
uchumi wa familia. Hili si jukumu
la serikali pekee, ni wajibu wa kila
Mtanzania.
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Rafiki je

UMELIPA

Ankara yako ya Maji? Lipa sasa kwa kutumia
Mitandao ya Simu na Benki washirika ambazo ni:

MITANDAO YA SIMU

WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI
WA MAZINGIRA MJINI IRINGA (IRUWASA)

9 airtel PESA
*150*60% "150* 7% *150*88%
ti@
m-pesa \
*150*01# *150* 004

BENKI WASHIRIKA 1 7/s5/2025

A (@socnnk| (o)

MAENEO YENYE MILIMA
TRM JUU SASA MAJI NI MWAAA MWAAA!

osoonooss  [v](@)(f) @iruwasa (@) wwwiruwasagotz

MAZINGIRA MUSOMA

WIZARA YA MAIJI
@ MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA

HUDUMA YA GARI LA

MAJITAKA

WASILIANA NASI KUPITIA

Mitandao ya Simu

Mixc,,

L 00

Banki washirika

i T DTB) 54
Unaweza kulipa kupitia Mitandao Fh k. @

0800 08 (BURE]
ya Simu au Banki washirika < 110108 (BURE)

kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana
~ nasi kupitia namba

Fika Kwenye Ofisi za MUWASA
zaeneo husika

‘Q

“Maji ni Uhali, waebﬂimwmﬁmaﬂmmm&ds&ew' j e o " | @muwasamu: WWW.MUWasa.go.tz
)

\ 0@ moruwasa X moruwasa2 [Dmoruwasamaji @ 0736737736 % 0800751011 Bure ~i
(" JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA @\\ % viry
WIZARA YA MAJI { H =
& MAMLAKA YA MAJISAFI ?I_A'Jai.;il)w.h MAZINGIRA TABORA \:,,:;,,/ ‘ 4—% iﬂ
NAMNA YA KUWASILISHA [T W ATV 1] e UNAWEZA KUONA TOKEN ZAKO ZA
AU KUTOA IZYXTTYTUWASA UMEME KUPITIA GePC APP

Ndugu Mteja!

Ndugu mteja, TUWASA |na‘P°kea na kushughulikia malalan?'ko Endape utakuwa umenunua umeme na haujapata teken au umezifuta
kuhusu utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake unaweza kuziona kwa Kupitia GeBG App

kwa kutumia njia zifuatazo
* KUONA UMEME WAKO ULIONUNUA FATA TARATIBU ZIFUATAZO

4 Fika katika Ofisi ya Huduma kwa Watefa (TUWASA)

Kuandika Barua pepe( maji@tuwasa.go.tz) au barua
kwa Mkurugenzi Mtendaji &

>

enye menu ya GePG kwenye simu yako
gua LUKU

4. Chagun get inst token [ ons umeme wa mwisha)

¢ Kupiga simu Bure yenye nambari 0800780063 3
i Chagua unataka kuona kwa kutumia namba ya simu
uliyonunulia umeme au Namba ya Mita au Namba ya risiti

¢ Kuweka kwenye makundi mbalimbali ya WhatsApp | \ & Ingiza namba ya Mita aU NAMba ya SiMu 8U NamMba ya risiti
yaliyoanzishwa na Ofisi za TUWASA maeneo tofauti . 8 7 conaw Submit)
tofauti yakiwaunganisha Wateja ishi katika eneo | 8. Token 2 me wako ul wua hivi karibuni zitaonekana
ke | \ - B pRRT s Te ah ns mesdesnc

. TUWASA kwa Majisafi na Salama

€ . 0800780063 otuwnltabnrl.s @ tuwasa_tabora @ www.tuwasa.go.tz J
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Safari ya haki: Bi. Husna

aondokana na deni bandia
kwa msaada wa Baraza

Na Nuru Zuberi, Tanga

lipoambiwa deni lake la maji
Alimefikia zaidi ya shilingi mili-

oni mbili na laki sita, Bi. Hus-
na Ngoda mkazi wa Magaoni, Tanga,
aliduwaa. Hakuwa na jibu. Hakuwa
na njia. Na zaidi ya yote, alisitishiwa
huduma hiyo ya maji.

Kwa mwaka mzima, aliishi na
mzigo wa deni la shilingi 2,675,104
ambalo si tu kwamba halikuwa la
kweli kulingana na matumizi yake,
bali pia lilimfungia nje ya huduma
ya msingi ya maji. Kilichomsikitisha
zaidi ni kuwa hakuwa na uelewa wala
msaada wa kumwelekeza pa kuan-
zia. Alihangaika na kubeba mzigo
huo kimyakimya.

Lakini siku moja, kupitia kipindi
cha redio cha Mseto kilichorush-
wa na Nuur FM tarehe 1 Novemba
2022, aliguswa na ujumbe uliokuwa
ukitolewa na EWURA CCC, Baraza
la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji. Kupitia kip-
indi hicho alisikia kuwa mtumiaji wa
huduma za maji ana haki ya kulipa
bili halali za matumizi ya huduma za
maji, na sio bili zisizoakisi matumizi
halisi ya mtumiaji.

Tumaini jipya kwa Bi. Husna.

“Nilikuwa nimekata tamaa, lakini
niliposikia kuhusu haki za mtumia-
ji zilizokuwa zikielezwa na EWURA
CCC, nikapata tumaini jipya. Nilipiga
simu EWURA CCC na walinisikiliza
kwa upendo. Wakanishauri na kuan-
za kufuatilia suala langu,” anasimulia
Bi. Husna.

Ndani ya wiki mbili tu baada ya
kuwasiliana na EWURA CCC, Bi.
Husna akaitwa na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira, Tanga
(Tanga UWASA) na kupewa taarifa
mpya, kuwa deni lake lilipunguzwa
kutoka shilingi milioni mbili na zaidi
hadi shilingi 144,000 tu.

“Asikwambie mtu nililia kwa fu-
raha. Sikuamini kilichotokea. Nilihisi
kama mzigo mkubwa umeondole-
wa kichwani mwangu,” anasema Bi.
Husna akiwa bado na msisimko wa
tukio hilo.

Tukio hilo halikuwa la bahati tu.
EWURA CCC ilifuata utaratibu kwa
umakini na weledi. Bi. Husna alishau-
riwva kujaza fomu rasmi ya malala-
miko kwenda EWURA, huku EWURA
CCC ikifuatilia suala hilo kwa karibu.
Uchunguzi wa pamoja kati ya EWU-
RA CCC na Tanga UWASA, ulione-
sha kulikuwa na hitilafu kubwa katika
mfumo wa kielektroniki wa kuchaka-
ta bili za maji. Mfumo huo ulikuwa
umezalisha makosa ya kimahesabu
yaliyosababisha deni bandia.

44

Naishukuru sana
EWURA CCC.
Wameniondolea
mzigo mkubwa sana
wa kiakili, kifedha, na
kihisia. Nawahamasisha
wanawake wote na
jamii kwa ujumla
kwamba msinyamaze
mkiona hamjatendewa

Baada ya marekebisho, ukwe-
li ulijulikana. Deni halali lilikuwa ni
shilingi laki moja na kidogo tu. EWU-
RA CCC ilihakikisha kwamba haki
inapatikana, na huduma ya maji
kurejeshwa haraka.

“Naishukuru sana EWURA CCC.
Wameniondolea mzigo mkubwa
sana wa kiakili, kifedha, na kihisia.
Nawahamasisha wanawake wote
na jamii kwa ujumla kwamba msin-
yamaze mkiona hamjatendewa haki.
[tumieni EWURA CCC kwani wana-
saidia bure kabisa,” anasisitiza Bi.
Husna.

Ushuhuda huu wa Bi. Husha ni
zaidi ya simulizi ya mtu mmoja. Ni
ushahidi hai wa dhima ya EWURA
CCC kama nguzo ya utetezi kwa
watumiaji wa huduma muhimu. Ni
somo kwa jamii kwamba pale amba-
po sauti ya mwananchi inaimarishwa
kwa maarifa sahihi, suluhu huweze-
kanal

Usinyamaze unapoumia

Kama unaona hujatendewa haki
katika huduma za maji, umeme, gesi
asiia au mafuta, usikate tamaa.
Anza kwa kuwasiliana na mtoa
huduma wako. Lakini endapo huoni
mwanga, mwelekeo au msaada,
jua kuwa EWURA CCC ipo kwa ajili
yako. Watakushauri, watakutetea,
na watafuatilia hadi haki yako ipati-
kane, na yote haya hufanyika bure
kabisal!

ZUIA UPOTEVU WA MAJI SASA

Kwa pamoja tunaweza kuzuia upotevu wa maji kwa
huduma bora na en_delevu,_ .
Shiriki sasa kwa kutoa taarifa za mivujo na

uharibifu wa miundombinu.

| mfocla Tone Zina (Ramant.”

@@ f O @tangauwasa

W osootior11 () 0735800111
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Wananchi wapaza sauti:
"Tunahitaji gesi karibu nasi'

Na. Zamda Mabada, Kilimanjaro

akazi wa Kata ya Kirua
Vunjo  Kusini, mkoani
Kilimanjaro, wameiom-

ba serikali kuhamasisha uwekezaji
wa vituo vya usambazaji wa gesi ya
kupikia katika maeneo ya vijijini, ili
kuwapunguzia adha ya kusafiri um-
bali mrefu kufuata huduma hiyo.
Ombi hilo limetolewa na wakazi

gramu ya utoaji elimu kwa wananchi
iliyoandaliwa na Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA CCC), iliyofanyika hivi
karibuni.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi, Mwenyekiti wa Chama cha
Mapinduzi (CCM) Kata ya Kirua
Vunjo Kusini, Ndugu Hassani Msheri,
alisema kuwa pamoja na juhudi
za Serikali kusambaza mitungi ya
gesi kupitia makampuni mbalimbali,
changamoto kubwa inayowakabili ni
ukosefu wa mawakala wa kuuza na
kubadilisha gesi hiyo.

“Tunaishukuru

serikali  kwa

kushirikiana na kampuni za gesi
kusambaza mitungi kwa wananchi
katika jitihada za kuhamasisha ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia. Hata
hivyo, bado tunakabiliwa na chan-
gamoto ya ukosefu wa mawakala

J !" -‘ % )

Mitungi mbalimbali ya gesi za kupikia majumbani ikiwa ni hitaji muhimu kwa wakazi wa

hapa Kijijini, jambo linalotulazimu ku-
tumia gharama kubwa kwenda mbali
kufuata gesi,” alisema Bw. Msheri.

Kwa upande wake, Bw. Kiswigu
Swillah, Afisa Mtendaji wa Kata ya
Kirua Vunjo Kusini, alisema kuwa,
ukosefu wa mawakala wa gesi un-
alazimu wakazi wa kata hiyo kusafiri
hadi mjini kwa ajili ya huduma hiyo,
hali inayowaathiri kiuchumi.

“Kwa sasa hatuna mawakala wa
kuuza au kubadilisha mitungi ya gesi,
kwa baadhi ya makampuni ya gesi.
Tunalazimika kwenda miini, jambo
ambalo linatuongezea gharama za
usafirishaji. Hii hali ikiendelea, hu-
enda baadhi wakarudi kutumia kuni,
hali itakayoharibu jitihada za seri-
kali za kulinda afya za wananchi na
kuhifadhi mazingira kupitia matumizi
ya nishati safi ya kupikia,” aliongeza
Swillah.

Aidha, Swillah alitoa wito kwa
serikali na wadau wa nishati safi ku-
chukua hatua za haraka kuhakikisha
mawakala wa gesi wanapatikana
mtumiaji kupata huduma bora na ya
uhakika.

Akijibu kuhusu changamoto hiyo,
Bw. Haleluyah Raymond Kagero,
Meneja wa Maendeleo ya Biashara
wa Kampuni ya Lake Energy (Kanda
ya Kaskazini), alikiri kupokea malala-

iy g T

miko hayo kupitia ofisi za EWURA
CCC Mkoa wa Kilimanjaro.

Kagero alieleza kuwa kampuni
hiyo tayari imesambaza mitungi zaidi
ya 500 ya gesi yenye ujazo wa kilo

Mabungo, Uchira, Koresa, Yamu
Makaa, Yamu na Uparo.

“Tumepokea changamoto hii na
tumeona pia ipo maeneo mengine.
livyosambaza mitungi ili kuangalia
uwezekano wa kupata mawakala
miongoni mwao,” alisema Kagero.

Aliongeza kuwa mkakati wa kam-
puni yao pia ni kusambaza mitungi
mikubwa ya kilo 15 katika maeneo
mengine ya mkoa wa Kilimanjaro,
ikiwa ni pamoja na kuanzia kwenye
magereza ya mkoa huo ambako wa-
natarajia kugawa mitungi 510 yenye
majiko ya sahani mbili.

Kwa upande mwingine, EWURA
CCC Mkoa wa Kilimanjaro imesisiti-
za kuwa itaendelea kutoa elimu kwa
su matumizi salama na endelevu
ya nishati safi ya kupikia kwa kuwa
bado kuna uhitaji mkubwa wa uele-
wa miongoni mwa wananchi ili ku-
saidia kupunguza matumizi ya kuni
na mkaa, na hivyo kulinda afya na
mazingira.

mijini na majumbani ili kuhamia kwenye matumizi ya nishati safi ya kupikia.
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Katizo la umeme

Iringa kutatuliwa,
Baraza laingilia kati

Na Mwandishi Wetu, Iringa

ukatika kwa umeme mara
I kwa mara katika maeneo
ya Ifunda, llula, Ipogolo na

Pawaga mkoani Iringa kumeibua
malalamiko mengi kutoka kwa wana-
nchi, haliiliyolazimu Baraza la Ushau-
ri la Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC) kuingilia kati
na kulishauri Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) kuchukua hatua
madhubuti ili kurejesha huduma ya
uhakika kwa wananchi.

Wananchi wamekuwa wakilala-
mikia kukosekana kwa huduma ya
umeme wa uhakika kwa muda mre-
fu, jambo linaloathiri shughuli zao za
kila siku, ikiwemo kilimo, biashara
ndogondogo na uzalishaji wa viwan-
dani.

Mmoja wa wakazi wa Pawaga,
Bw. Lucas Ndete, ambaye ni mkuli-
ma na mfanyabiashara, alielezea
namna tatizo hilo lilivyomgharimu
kibiashara.

“Nilipoteza wateja kutoka Ken-
ya waliokuja kununua mchele.
Waliamua kuondoka kwa kuhofia
hasara kwa kuwa mashine za kupa-
kia na kupima hazikuweza kufanya
kazi. Huu ni mzigo mkubwa kwa sisi
wakulima,” alisema kwa uchungu.

Kutokana na hali hiyo, hivi kari-
buni, EWURA CCC Mkoa wa Iringa
lifanya kikao cha dharura na uon-
gozi wa TANESCO, Mkoa wa Iringa
kwa lengo la kusikiliza upande wa
mtoa huduma na kutafuta suluhisho
la haraka.

Akizungumza wakati kikao hicho,
Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji Mkoa
wa lIringa, Bw. Painetho Mademb-
we, alisema kuwa changamoto hiyo
imedhoofisha ustawi wa wanan-
chi na kuhujumu juhudi za serikali
za kukuza uchumi kupitia sekta ya
nishati.

“Kutopatikana

kwa umeme

kumevuruga shughuli nyingi za wa-

gemea mashine kwa ajili ya kilimo na
viwanda vidogo. Ni hali inayokatisha
tamaa,” alisema.

Kwa upande wa TANESCO,
Mhandisi Helman Bucheye, Kaimu
Meneja wa Shirika hilo mkoani Iringa,
alikiri kuwepo kwa changamoto hiyo,
akieleza kuwa baadhi ya maeneo
yanakumbwa na matatizo ya kiufun-

4

Tuna changamoto
ya wizi wa vifaa
vya umeme na
uchomaji wa nguzo,
hasa maeneo ya
llula. Wananchi
wanapaswa kushiriki
kulinda miundombinu
kwa sababu uharibifu
huu unaathiri huduma
kwa wote

® @ @ | www.tanesco.co.tz

di, upungufu wa vifaa na uharibifu wa
miundombinu.

“Tuna changamoto ya wizi wa
vifaa vya umeme na uchomaji wa
nguzo, hasa maeneo ya liula. Wa-
nanchi wanapaswa kushiriki kulinda
miundombinu kwa sababu uharibifu
huu unaathiri huduma kwa wote,” al-
isema Mhandisi Bucheye.

Aliongeza kuwa, TANESCO in-
aendelea kuboresha huduma kwa
kushirikiana na wadau, huku akia-
hidi kuwa baadhi ya maeneo tayari
yameanza kupangiwa matengenezo
ya dharura ili kurejesha huduma.

Katika kikao hicho, pande zote
mbili zilikubaliana kuimarisha ush-
irikkiano na kuanzisha kampeni za
kutoa elimu kwa umma kuhusu ma-
tumizi sahihi ya umeme, pamoja na
ulinzi wa miundombinu ili kupunguza
matukio ya uharibifu.

EWURA CCC imeahidi kuende-
lea kufuatilia utekelezaji wa maazi-
mio hayo kwa karibu, huku ikiwasihi
wananchi kuwasilisha malalamiko
yao kwa njia rasmi ili yafanyiwe kazi
kwa haraka.

“Baraza litaendelea kusimama
na wananchi hadi pale huduma zi-
takaporejea kwa ubora na uhakika.
Haki ya kupata umeme wa kuamini-
ka siyo ombi, ni haki ya msingi,” ali-
sisitiza Bw. Madembwe.

]

www.tanesco.co.tz

Sasa unaweza kutoa taarifa ya hitilafu ya

umeme katika eneo lako ndani ya

Mkoa wa Tabora

kwa kutupigia katika nambari za
simu zifuatazo

0748 550 000
0733 735 548

Au kwa kutembelea ofisi zetu za TANESCO

zilizopo jirani nawe.

#TupoKazini
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duma za Nishati na Maji, Pwani ndugu Benjamin
akielimisha madereva wa bodaboda kuhusu haki na wajibu
atika kituo cha Daladala Mailimoja.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Hu
Ntigwambukwa (wa kwanza kushoto,
wa watumiaji wa huduma, k

shati na Maji, Mwanza Bi. Veronica Kageba,
aki na wajibu wa watumiaji wa huduma za
kuwasilisha malalamiko.

ya Watumiaji wa Huduma za Ni
li kuhusu majukumu ya Baraza, h
moja na mchakato wa namna ya

Mwenyekiti wa Kamati
akielimisha wajasiriama
nishati na maji, pa

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji, Manyara Bw. Deogratius Gallus,
akielimisha wananchi wa Kijiji cha Gichameda, Wilayani Babati kuhusu majukumu ya
Baraza wakati wa mkutano wa wananchi wa Kijiji hicho.

o oy
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Mhe. Kanali Evans Alfred Mtambi (kushoto aliyeshika kipaza sauti),
akiuliza swali alipotembelea banda la EWURA CCC wakati wa kilele cha Maadhimisho
ya Wiki ya Sheria nchini yaliyoandaliwa na Mahakama Kuu ya Tanzania na kufanyika katika
viwanja vya Shule ya Msingi Mukendo, mjini Musoma.

Mbkuu wa Mkoa wa Mara,

Afisa Mwandamizi Huduma kwa Wateja EWURA CCC Tanga, Bi. Nuru Zuberi
Akielimisha wananchi kuhusu Baraza na kazi zake wakati wa mkutano wa

Wananchi wa Mtaa wa

Afisa wa Huduma kwa Wateja EWURA CCC Iringa, Bi. Brenda Magoma (aliyevaa tisheti ya buluu),
akieleza kuhusu kazi na majukumu ya Baraza kwa mmoja wa watumiaji wa huduma za nishati na
maji aliyetembelea banda la EWURA CCC wakati wa Maonesho ya Ubunifu

yaliyoandaliwa na Chuo Kikuu cha Iringa.

o 0y
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Wahimizwa matumizi
sahihi ya maji misikitini

Na Mwandishi wetu, Dodoma

araza la Ushauri la Watumiaji
Bwa Huduma za Nishati na Maji

(EWURA CCC) limewahimiza
wanafunzi wa Madrasa ya Bweni ili-
yopo Kata ya Ndachi, jijini Dodoma,
kuzingatia matumizi sahihi ya maji
katika maeneo ya ibada, ili kupun-
guza gharama na upotevu wa maji
unaosababisha mzigo mkubwa kwa
taasisi hizo.

Akizungumza katika ziara ya
utoaji elimu ya matumizi ya huduma
za maji, Afisa Huduma kwa Wateja
Mwandamizi kutoka EWURA CCC
Mkoa wa Dodoma, Bw. Amani Mbo-
go, alisema kuwa matumizi holela
ya maji misikitini, hasa wakati wa
kuchukua udhu, yamesababisha
kuongezeka kwa bili ambazo zinge-
tumika kuboresha huduma nyingine.

“Tumearifiwa kuwa baadhi ya
wanafunzi huacha mabomba yakiwa
wazi baada ya kuchukua udhu. Ta-
bia hii husababisha upotevu mkub-
wa wa maji na gharama zisizokuwa

za lazima kwa uongozi wa misikiti.
Tunawasihi mjenge mazoea ya ku-
funga bomba kila mara baada ya
matumizi,” alisema Bw. Mbogo.

Aidha, aliwakumbusha wana-
funzi kuwa matumizi sahihi ya maji
yanapaswa kuzingatiwa pia katika
shughuli nyingine kama kufua nguo
na usafi wa mazingira.

“Unapofua, badala ya kutumia
bomba moja kwa moja, tumia ndoo
au beseni ili kupunguza matumizi ya
maji. Ni njia bora ya kuokoa rasilimali

44

Tumejifunza
mambo mengi leo.
Nitahakikisha baba

na mama wanajua
umuhimu wa
kuziba bomba na
kutotiririsha maji
hovyo

hii muhimu,” alisisitiza.

Kwa upande wao, baadhi ya wa-
nafunzi walieleza kufurahishwa na
elimu waliyoipata, wakiahidi kuwa
mabalozi wa matumizi salama ya
maji katika familia zao.

“Tumejifunza mambo mengi leo.
Nitahakikisha baba na mama wa-
najua umuhimu wa kuziba bomba
na kutotiririsha maji hovyo,” alisema
mwanafunzi Haji Said.

Kampeni hiyo ya uhamasisha-
ji ni sehemu ya juhudi za EWURA
CCC kuelimisha wananchi, hususan
kwenye misikiti kuhusu haki, wajibu
na matumizi salama ya huduma za
nishati na maji. Baraza limekuwa lik-
ishirikiana kwa karibu na viongozi wa
dini na serikali za mitaa ili kutekeleza
jukumu hili.

Jitihada hizi zimefuatia kibali
rasmi kilichotolewa na Sheikh Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Mheshimiwa
Mustapha Rajabu Shabani, kinacho-
ruhusu Baraza kutoa elimu hiyo kwa
waumini wa Kiislamu katika maeneo
mbalimbali ya Mkoa wa Dodoma.

VINGI HIVI?

JIRANI MAJI SASA

HIVI YANATOKA KILA SIKU
KWA NINI UNAJISUMBUA

KUJAZA KWENYE VYOMBO

KWA KUFANYA
HIVI KUNANIWEZESHA
KUWA NA MAJI
YA AKIBA!

Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es salaam
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JIRANI NAJIWEKEA
UTARATIBU WA KUHIFADHI
MAJI ILI KUEPUKA USUMBUFU
PINDI MIFUMO YA MAJI
INAPOKUWA NA HITILAFU, WAKATI
MWINGINE KUNAKUWA NA
CHANGAMOTO YA MATENGENEZO
AU USAMBAZAJI
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Afisa Huduma kwa Wateja wa EWURA CCC

Kagera Bi. Anadorice Komba, a

v

=%

kielimisha

juu ya kazi za Baraza pamoja na kusisitiza umuhimu wa wananchi kutoa taarifa za
mivujo katika mkutano wa Mtaa wa Bugambakamo uliopo Bukoba Mjini.

Toeni taarifa za mivujo

Na Mwandishi wetu, Kagera

amati ya Watumiaji wa

Huduma za Nishati na Maji

mkoa wa Kagera imewataka
watumiaji wa huduma za maji kujen-
ga tabia ya kutoa taarifa za mivujo
mara moja wanapobaini matatizo
hayo, ili kupunguza upotevu wa maji
na kuleta manufaa kwa pande zote,
yaani watumiaji na watoa huduma.

Kauli hiyo ilitolewa na Bi
Anadorice Komba, Afisa Huduma
kwa Wateja wa Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huduma za Nisha-
ti na Maji (EWURA CCC) mkoa wa
Kagera, wakati wa mkutano wa ueli-
mishaji uliofanyika Februari 2025
katika Mtaa wa National Housing,
Kata ya Rwamishenye, Manispaa
ya Bukoba.

Bi. Komba aliwasisitiza wakazi
wa eneo hilo kutoa taarifa haraka
kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Bukoba (BUWASA) au
uongozi wa mtaa pale panapobaini-
ka bomba limepasuka au kuna mivu-
jo yoyote ili kupunguza upotevu wa
maji.

“Upotevu wa maji unaosababish-
wa na mivujo huongeza gharama za
uzalishaji, na gharama hizi huathiri

moja kwa moja bei ya maji kwa wa-
tumiaji. Ni muhimu kwa kila mtumiaji
kuwa makini na kutoa taarifa mara
moja pindi anapogundua mivujo,” al-
isema Bi. Komba.

Aliongeza kuwa, kulingana na
Taarifa ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
ya Utendaji wa Mamlaka za Majisa-
fi na Usafi wa Mazingira kwa mwa-
ka wa fedha 2023/2024, upotevu
wa maji kwa BUWASA ni asilimia
36, kiwango kinachozidi kiwango
kinachokubalika cha asilimia 20
kilichowekwa na EWURA. Aidha,
alisisitiza kuwa kutoa taarifa kuhu-
su hali ya upatikanaji wa huduma ni
moja ya wajibu muhimu wa watumia-
ji-

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
National Housing, Bw. David Domi-
nick, aliomba BUWASA kushughulik-
ia taarifa za mivujo kwa haraka zaidi,
akisisitiza kuwa ucheleweshaji ume-
sababisha kuendelea kwa upotevu
wa maji na kuleta kukata tamaa kwa
wananchi wanaotoa taarifa.

“Mamlaka iweke namba za simu
za simu za kupiga bila malipo ka-
tika ofisi za serikali za mitaa ili ku-
wawezesha wananchi kutoa taarifa
za haraka na hivyo kupunguza tatizo

2901

hili,” aliomba Bw. Dominick.

Kwa kuzingatia changamoto
hizo, ofisi ya Baraza mkoani Kagera
ilifanya kikao na uongozi wa BUWA-
SA kwa lengo la kutafuta suluhisho la
haraka na endelevu.

Akizungumzia hatua zinazo-
chukuliwa, Meneja Huduma kwa Wa-
teja wa BUWASA, Bw. Deogratius
Setse, alisema kuwa kukabiliana na
upotevu wa maji kunazingatiwa kwa
makini kwa sababu gharama kubwa
hutumika kulipia umeme na dawa za
kutibu maji ambazo hupotea kutoka-
na na mivujo.

“Tunaendelea na mradi wa
kubadilisha mabomba ya chuma
yaliyokaribia kuharibika na kuwe-
ka mabomba ya plastiki katika kata
nne za Manispaa ya Bukoba, hatua
inayotarajiwa kupunguza kwa kiasi
kikubwa upotevu wa maji,” alisema
Bw. Setse.

Pia aliwataka watumiaji kuwa
mabalozi wazuri kwa kutoa taarifa
za mivujo badala ya kuwa chanzo
cha upotevu wa maji kwa kukata
mabomba bila ruhusa.

Kwa urahisi wa kutoa taarifa, Bw.
Setse aliwataka wananchi kutumia
namba ya simu ya bure 0800712080
kwa ajili ya kuripoti mivujo au chan-
gamoto nyingine zinazohusu hudu-
ma za maji.
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Matumizi salama
ya umeme: Jukumu
1a kila mtumiaji

Na Noela Ntiluvakule, Pwani

ishati ya umeme ni chachu
Nmuhimu ya maendeleo ya

kiuchumi na kijamii nchini
Tanzania. Huduma hii imewezesha
uendeshaji wa viwanda, biashara,
taasisi, kiimo na kuboresha mai-
sha ya watu majumbani. Hata hivyo,
matumizi yasiyo salama ya umeme
yameendelea kuwa chanzo cha
ajali, moto, uharibifu wa mali, vifo
na hasara kubwa kwa familia na bi-
ashara.

Baraza la Ushauri la Watumia-
j wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA CCC), kupitia programu
zake za elimu kwa umma, linaende-
lea kuhimiza matumizi salama na ya
tahadhari ya umeme.

Kwa mujibu wa Sheria vya
Umeme ya mwaka 2008 na Kanuni
za Umeme za mwaka 2022, kila
mtumiaji ana wajibu wa kuhakikisha
matumizi ya umeme yanafanyika
kwa kufuata taratibu salama ili kulin-
da maisha na mali.

Nini cha kuzingatia? Tumia mafundi
walioidhinishwa

Miongoni mwa vyanzo vikuu vya
ajali za umeme ni uunganishaji holela
wa miundombinu ya umeme unaofa-
nywa na mafundi wasio na sifa. Ka-
nuni ya 15(1) ya Kanuni za Umeme

Piga bure tukuhudumie

Namba yetu mpya ya huduma

kwa wateja bila malipo.

HxE@® I www.tanesco.cotz

(2022) inasisitiza kuwa kazi yoyote
ya ufungaji wa mifumo ya umeme
lazima ifanywe na mkandarasi au
fundi mwenye leseni ya EWURA.

Kanuni ya 19(1) na (2) ya Kanuni
tajwa hapo juu pia inamtaka mmiliki
wa jengo kuhakikisha mkandarasi
anayefanya kazi ana leseni halali, na
mfumo huo unakaguliwa kila inapo-
hitajika. Hii inalenga kupunguza ajali,
kulinda vifaa na kuimarisha ubora wa
huduma ya umeme.

Tahadhari muhimu za kuepuka ajali
Kwa kuzingatia miongozo vya
kitaalamu kutoka TANESCO, EWU-
RA CCC inashauri

hatua zifuata-

44

Kwa mujibu wa
Sheria ya Umeme
ya mwaka 2008 na
Kanuni za Umeme
za mwaka 2022, kila
mtumiaji ana wajibu
wa kuhakikisha
matumizi ya umeme
yanafanyika kwa
kufuata taratibu
salama ili kulinda
maisha na mali.
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zo kuchukuliwa na kila mtumiaji wa

umeme:

m Epuka kuchoma moto karibu
na nyaya au nguzo za umeme
kwani moto unaweza kusaba-
bisha mlipuko au kukatika kwa
umeme.

m Usifanye shughuli za kibiasha-
ra chini ya transfoma, kwani ni
maeneo hatarishi yenye mkon-
do mkubwa wa umeme.

m Usiguse wala kuchezea waya
wa kuimarisha nguzo (stay wire)
kwani ukivutika unaweza kusa-
babisha nguzo kuanguka.

m Usikate miti karibu na nyaya za
umeme bila ushauri wa TANES-
CO.

m Usiguse waya wa umeme ulio-
anguka — toa taarifa mara moja
kwa TANESCO au EWURA
CCC.

Mchango wa EMURR CCC katika
elimu ya usalama wa umeme

EWURA  CCC  inaendelea
kushirikiana na TANESCO kuelimi-
sha wananchi kupitia vipindi vya re-
dio, mitandao ya kijamii, vipeperushi,
na mikutano ya ana kwa ana. Lengo
ni kuhakikisha kila mtumiaji anatam-
bua haki, wajibu na hatua stahiki za
kuchukua pale panapotokea chan-
gamoto au hitilafu ya umeme.

Kwa kuzingatia mafunzo haya,
tunahimiza wananchi wote kuwa
mabalozi wa matumizi salama ya
umeme katika jamii zao. Umeme ni
muhimu, lakini usipotumika kwa uan-
galifu unaweza kuleta hatari kubwa.

® I www.tanesco.co.tz
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Waandishi wa habari Mkoa wa Dodoma wakipata elimu kuhusu utaratibu wa kuwasilisha
malalamiko kupitia Baraza. Elimu hiyo ilitolewa hivi karibuni na Katibu wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji, Dodoma, Bi. Dotto Kwilasa (hayupo pichani).

Waandishi wa
habari daraja kuu
la mawasiliano:
EWURA CCC

Na Amani Mbogo, Dodoma

aandishi wa habari mkoani
WDodoma wametakiwa ku-
tumia majukwaa yao ya

habari kusaidia kuwaelimisha wanan-
chi kuhusu haki na wajibu wao katika
kupata huduma bora za nishati na
maji, ikiwa ni pamoja na utaratibu wa
kuwasilisha malalamiko kupitia Bara-
za la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA CCC).

Wito huo umetolewa wakati wa
kikao na waandishi wa Habari, kili-
chofanyika katika ukumbi wa Idara

na kuwahusisha waandishi kutoka
vyombo mbalimbali vya habari.
Akizungumza wakati wa kikao
hicho, Katibu wa Kamati ya Watumia-
ji wa Huduma Mkoa wa Dodoma, Bi.
Dotto Kwilasa, alisema kuwa waan-
dishi wa habari ni daraja muhimu kati
ya wananchi na watoa huduma, hivyo
wanapaswa kuwa mstari wa mbele
katika kueneza elimu kuhusu ma-

tumizi salama, sahihi na yenye ufanisi
ya huduma zinazodhibitiva ha EWU-
RA.

“Wananchi wengi bado hawajui
kuwa wana haki ya kuwa na mka-
taba wa huduma kutoka kwa watoa
huduma kama TANESCO au mam-

4

Kabla ya kikao
hiki, wengi
wetu tulikuwa
hatufahamu vizuri
majukumu ya

EWURA CCC. Sasa

tumepata mwanga
wa kutosha na
tuko tayari kuwa
mabalozi wa Baraza
kupitia kazi zetu za
kila siku

5%

laka za maji. Wengine hawajui kuwa
wanaweza kupeleka malalamiko yao
kwa watoa huduma au EWURA CCC
bila gharama yoyote. Ninyi waandishi
mnaweza kubadili hali hii kupitia habari
zenu,” alisema Bi. Kwilasa.

Aliongeza kuwa mchango wa vy-
ombo vya habari ni wa kipekee katika
kuongeza uwajibikaji wa watoa hudu-
ma na kuwawezesha wananchi ku-
tumia sauti yao kudai huduma stahiki.

Kwa upande wao, baadhi ya waan-
dishi wa habari walioshiriki kikao hicho
walipongeza EWURA CCC kwa ku-
wahusisha katika mchakato wa kueli-
misha jamii kuhusu haki za watumiaji,
huku wakiahidi kutumia kalamu zao
kueneza elimu hiyo kwa umma.

“Kabla ya kikao hiki, wengi wetu
tulkuwa hatufahamu vizuri majuku-
mu ya EWURA CCC. Sasa tumepata
mwanga wa kutosha na tuko tayari
kuwa mabalozi wa Baraza kupitia kazi
zetu za kila siku,” alisema Bw. Salehe
Mtemi, mmoja wa waandishi waliotoa
mrejesho baada ya kikao.

EWURA CCC kupitia Kamati yake
mkoani Dodoma, imesisitiza kuwa
ushirikiano wa karibu na waandishi wa
habari ni nguzo muhimu ya utekeleza-
ji wa majukumu ya Baraza, ikiwa ni
pamoja na kuimarisha sauti ya wana-
nchi na kudhibiti changamoto katika
upatikanaji wa huduma bora, salama
na endelevu za nishati na maji nchini.
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Jaji Mruma: Ushiriki wa
EWURA CCC katika majukwaa
ya sheria ni wa kuigwa

Na Chipegwa Samwel, Morogoro

aji wa Mahakama Kuu Kanda ya
Morogoro, Mheshimiwa  Amiri
Mruma, amelipongeza Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA CCC) kwa
namna linavyoshiriki kikamilifu katika
majukwaa ya kisheria kwa lengo la
kuwaelimisha wananchi kuhusu haki
na wajibu wao katika kupata huduma

bora za nishati na maji.

Akizungumza katika hafla ya ku-
funga maonesho ya wiki ya kisheria
ma alieleza kuwa, ushiriki wa taasisi
kama EWURA CCC ni wa kuigwa
kwani husaidia kuondoa uelewa hafi-
fu wa wananchi kuhusu haki zao za
kisheria, hususan katika mazingira ya
huduma duni.

“Wananchi wengi bado hawajui

MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA
MOROGORO (MORUWASA)

Je?

y wewe ni Mteja wa MORUWASA

na haupati taarifa za huduma zinazotolewa
na MORUWASA kupitia Simu yako?

O Usomaji wa Dira,

O Ankara N.k

Tafadhali

wasilisha namba yako ya simu
| )kupltla mawasiliano yafuatayo

KITENGO CHA HUDUMA KWA W’A’!’EJA |

{ r
1:30 Asubuhi - 4:00 Usiku - Siku za Kazi
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haki zao. Hata wasomi wapo ambao
hawajui wanapaswa kufanya nini wa-
napopata huduma duni kama kukatika
kwa umeme au bili kubwa isiyoelewe-
ka. Hii si hali ya kuzoeleka, tunahitaji
kuelimisha umma ili wajue namna ya
kudai fidia au kufuatilia haki zao kwa
mujibu wa sheria,” alisisitiza Jaji Mru-
ma.

Alisema kuwa Mahakama inapas-
wa kushirikiana kwa karibu na wadau
wa udhibiti kama EWURA pamoja na
mabaraza ya watumiaji ili kuendeleza
juhudi za kuwafikishia wananchi elimu
ya sheria kwa njia nyepesi na ya moja
kwa moja.

Katika maonesho hayo, EWURA
CCC kupitia Kamati ya Watumiaji
Mkoa wa Morogoro ilitoa elimu kwa
wananchi kuhusu haki zao kisheria
dhidi ya watoa huduma, jinsi ya ku-
wasilisha malalamiko, na wajibu wao
katika utunzaji wa miundombinu ya
huduma. Elimu hiyo ilitolewa kwa njia
ya mazungumzo ya moja kwa moja,
vipeperushi, na majadiliano ya vikundi.

Katibu wa Kamati hiyo, ndugu
Daudi Eliya, alisema Baraza limejipan-
ga kuhakikisha elimu ya matumizi sa-
hihi na salama ya huduma za umeme,
maiji, gesi na mafuta inawafikia wana-
nchi wengi kupitia majukwaa ya kitaifa
kama haya.

“Ushiriki wetu kwenye maonesho
ya kisheria si wa bahati mbaya, bali
ni sehemu ya mkakati wa kuhakiki-
sha kuwa haki za watumiaji hazikai
vitabuni tu, bali zinaeleweka na kute-
kelezwa kwa vitendo,” alisema Eliya.

Katika kipindi chote cha mao-
nesho, Baraza lilihudumia wananchi
wapatao 79 waliotembelea banda
lake, likapokea na kufuatilia malala-
miko mbalimbali kuhusu huduma zi-
sizoridhisha kutoka kwa baadhi ya
watoa huduma wa maji, umeme, na
bidhaa za mafuta.

Ushiriki wa EWURA CCC kwenye
majukwaa kama haya umetajwa kuwa
kichocheo muhimu cha kuongeza
uwajibikaji kwa watoa huduma na ku-
wezesha jamii kufuatilia huduma wa-
nazopaswa kuzipata kwa mujibu wa
sheria na miongozo ya nchi.
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Fahamu aina ya mita
ya umeme unayotumia,
pamoja na faida zake

Na Catherine Charles, llala

atika dunia ya teknolojia

tunayoishi sasa, upatikanaji

wa umeme wa uhakika ni
msingi wa maendeleo ya kijamii na
kiuchumi. Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), likiwa mhimili wa
usambazaji wa nishati hiyo nchini,
limeendelea kuimarisha mifumo ya
kupima matumizi ya umeme kupitia
aina mbalimbali za mita za kisasa ili
kuhakikisha mtumiaji anapata urahi-
si wa kutumia huduma, huku Shiri-
ka likipata mapato yatakayofanya
huduma iwe endelevu.

Wakati huohuo, Baraza la Ushau-
ri la Watumiaji wa Huduma za Nisha-
ti na Maji (EWURA CCC) limekuwa
mstari wa mbele katika kutoa hama-
sa na elimu ya matumizi sahihi ya
nishati ikiwemo huduma za umeme
ili kuwa na watumiaji wenye uelewa
mkubwa wa masuala muhimu yan-
ayohusu huduma zinazodhibitiwa na
EWURA.

Katika kutekeleza jukumu hilo,
EWURA CCC inakuletea makala
kuhusu mita mbalimbali za umeme

zinazotumiwa na TANESCO ili un-
apozichagua na kuzitumia uwe una-
fahamu namna zinazovyofanya kazi,
faida pamoja na hasara zake.

Zifuatazo ni aina kuu za mita zin-
azotumika nchini pamoja na faida na
changamoto zake:

1. Mitaza LUKU (Prepaid Meters)

Aina hii ya mita ni maarufu zaidi
miongoni mwa Watanzania. Mita
hii humwezesha mtumiaji kununua
umeme kulingana na mahitaji yake
kwa wakati husika. Manunuzi hayo
hufanyika kwa njia ya vocha (toke-
ni) na kuingiza kwenye mita kabla ya
kutumia.

* Faida:

o Mteja anadhibiti matumizi yake

na kuepuka madeni.

o Malipo hufanyika kabla ya ma-
tumizi, hivyo TANESCO hupa-
ta mapato kwa wakati.

o Rahisi kutumia na kupunguza
malalamiko ya bili isiyo sahihi.

* Matumizi

o0 Makazi ya kawaida na biasha-
ra ndogo ndogo.

o Maeneo yenye wateja wengi

%98

wenye matumizi ya kawaida.
+ Changamoto:

o Changamoto za kupata toke-
ni kwa wakati au matatizo ya
mifumo ya malipo.

o Baadhi ya wateja hawajui ku-
tumia vyema mifumo hii.

o Udanganyifu na wizi wa toke-
ni.

2. Mita za Postpaid (Conuentional

Meters)

Aina hii ya mita hufanya kazi
kwa kupima matumizi ya umeme ya
mteja kisha kutoa taarifa kwa TAN-
ESCO ambayo hutengeneza bili ya
mwezi. Malipo hufanywa baada ya
huduma kutolewa, yaani, mteja ana-
takiwa kulipa kiasi kilichotumika kwa
kipindi kilichopita, kulingana na uso-
maji wa mita.

Kwa kawaida, mita hizi hutege-
mea usomaji wa mita (manual
reading), ambapo watumishi wa
TANESCO hutembelea wateja ku-
chukua takwimu za matumizi. Hizi ni
mita zinazotumika kwenye taasisi,
viwanda, na baadhi ya nyumba za
makazi.

*Faida

o Inaruhusu matumizi kabla ya
malipo, ambayo ni msaada kwa
taasisi na viwanda.

0 Mteja ana uhakika wa kutumia
kwa uhuru kabla ya kulipa.

- Matumizi

o Viwanda,
wakubwa.

o Wateja wa makazi wenye ma-
tumizi makubwa.

+ Changamoto

o Inaweza kusababisha deni
endapo mteja atachelewa au
kukwepa kulipa

o lnaweza kutokea makosa ya
usomaji wa mita na kupelekea
bili isiyo sahihi.

taasisi, na wateja

3. Mitaza AMI (Advanced Metering

Infrastructure)

Aina hizi za mita zina teknolojia
ya kisasa zaidi yenye uwezo wa ku-
wasiliana kwa pande mbili (two-way
communication) kati ya mita na ki-
tuo cha usimamizi wa TANESCO.

Inaendelea Uk. 26
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Mita hizi huweza kusomwa kwa njia
ya mbali na kutoa taarifa za matumizi
ya umeme kwa wakati halisi, kutuma
taarifa kuhusu hitilafu, kuonesha hali
ya mfumo, na hata kuwasha au kuzi-
ma huduma kwa mbali. Pia huiweze-
sha TANESCO kuchanganua ma-
tumizi ya umeme kwa ufanisi zaidi.
*Faida
o Usomaji wa mita kwa wakati hal-
isi (real-time).
o Udhibiti wa mita kwa mbali (kuzi-
ma/kuwasha).
o Kupunguza wizi na matumizi ya-
siyo halali.
* Matumizi
o Wateja wakubwa, viwanda, na
maeneo yenye teknolojia ya ki-
sasa.
0 Huduma za usimamizi wa mtand-
ao wa umeme.
+ Changamoto
o Gharama kubwa za kuungan-
ishwa pamoja na matengenezo
yake.
o Mahitaji ya miundombinu ya
mawasiliano ya kidijitali.
o Upatikanaji mdogo wa teknolojia

4. Mitaza AMR (Automatic Meter Read-
ing)

Aina hii ya mita ina teknolojia in-
ayolenga kusoma mita za umeme
kwa njia ya mbali badala ya kusoma
kwa mkono. Hii inamaanisha mita in-
asomwa na mfumo wa kompyuta bila
kufika eneo husika. AMR hutoa data
ya matumizi ya umeme tu na haina
uwezo mkubwa wa kudhibiti mita au
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Fahamu
aina ya mita

ya umeme

unayotumia,
faida zake

kutoa taarifa zaidi za hali ya mita.
*Faida
o Usomaji wa mita kwa umbali bila
kuhitaji kusafiri kwenda kwa mte-
ja.
o Kupunguza makosa ya usomaji
wa mkono.
* Matumizi:
o Wateja wa kati na baadhi ya
maeneo ya mijini.

« Changamoto
o Haidhibiti mita au kuripoti matati-
zo ya mita kwa wakati halisi.
0 Hutegemea  mtandao  wa
mawasiliano wa uhakika.

9. MitazaPamoja (Bulk Meters)

Aina hii ya mita huwekwa kwa ajili
ya kupima matumizi ya kundi la wa-
tumiaji wa umeme walioko kwenye
eneo moja, kama vile maghorofa,
hosteli, au mabweni. Badala ya kila
mteja kuwa na mita yake binafsi,
mita moja hupima matumizi ya jumla,
kisha gharama hugawanywa kwa kila
mteja kwa kutumia mfumo mwingine
wa ndani (sub-metering) au kwa
makadirio. Mita hizi husimamiwa na
wenye nyumba au kampuni za usi-

e
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mamizi.
* Faida
0 Hupunguza gharama kwa kupi-
ma matumizi ya umeme kwa
kundi kubwa kwa mita moja.
o Rahisi kusimamia kwa nyumba
za pamoja na maghorofa.
* Matumizi
o Maghorofa, nyumba za kupanga,
na maeneo yenye wateja wengi.
* Changamoto
o Ugawaji wa gharama unaweza
kuleta migogoro kati ya wateja.
o Ugumu wa kugundua matumizi
haramu au matatizo ya kila mte-
ja.

6. Mita za iwandani (Maximum

Demand Meters)

Aina hii ya mita zilitengenezwa
mahsusi kwa ajili ya kupima matumizi
yaumeme katika mazingira ya viwan-
da au taasisi kubwa. Mbali na kupima
matumizi ya kawaida ya nishati, mita
hii pia hupima kiasi kikubwa zaidi cha
umeme (demand peak) ambacho
kimewahi kutumika katika kipindi
fulani. Hii husaidia TANESCO kufa-
hamu muda na kiwango cha kilele ili
kupanga uzalishaji na usambazaji wa
umeme kwa ufanisi.

* Faida
o Husaidia kudhibiti matumizi ya

juu na kuboresha ufanisi wa vi-

wanda.

o Kusaidia kupanga uzalishaji wa
umeme.

* Matumizi

o Viwanda na taasisi kubwa zenye
mahitaji makubwa ya umeme.

* Changamoto

o Gharama kubwa za kuungan-
ishwa pamoja na matengenezo
yake.

o Uhitaji wa ujuzi wa kiufundi wa
hali ya juu.

Hitimisho

Mita za umeme si tu vifaa vya
kupimia matumizi, bali ni chombo
muhimu katika kuhakikisha haki,
uwazi na ufanisi katika usambazaji
wa nishati nchini. Kadiri teknolojia
inavyoendelea kubadilika, elimu kwa
watumiaji inazidi kuwa hitaji la msingi.
EWURA CCC imejidhatiti kuwafikia
watanzania kupitia njia mbalimbali, ili
kuhakikisha kila mwananchi anatam-
bua haki, wajibbu na namna bora ya
kutumia umeme salama, kwa ghara-
ma halali na kwa maendeleo ya taifa
letu.
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Hasara iliyogeuka
Baraka: Baraza laandika
historia Sumbawanga

Na Mwandishi Wetu, Rukwa

akazi wa Mtaa wa Ma-
Wjengo KKKT, Kata ya
Mafulala katika Manis-

paa ya Sumbawanga, wamepata
fidia ya jumla ya shilingi milioni mbili
(2,000,000/=) kufuatia hasara wali-
yoipata baada ya vifaa vyao vya
umeme kuungua kutokana na hit-
ilafu ya umeme. Mafanikio haya ni
matokeo ya juhudi za EWURA CCC
katika kutetea haki za watumiaji wa
huduma za nishati ha maji zinazo-
dhibitiwa na EWURA.

Tukio hilo lililotokea hivi karibuni
katika mtaa huo liliwaacha waathiri-
ka wakikata tamaa baada ya juhudi
zao binafsi kukosa matokeo cha-
nya. Hata hivyo, kupitia usaidizi wa
EWURA CCC, walisaidiwa kuandaa
malalamiko rasmi na kuelekez-
wa namna ya kuyawasilisha kwa
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za

i w H

Nishati na Maji (EWURA), hatua iliyo-
saidia kuanzisha mchakato wa ma-
dai ya fidia ambao ulihitimishwa kwa
mafanikio.

“Nilikuwa nimeshakata tamaa
baada ya kuzungushwa sana na
TANESCO, lakini kupitia EWURA
CCC tulipata msaada wa karibu
hadi leo tumepata haki yetu,” alise-
ma Ndugu Elias Limbe, mmoja wa
waathirika wa tukio hilo.

Aliongeza kuwa msaada wa
Baraza haukuishia kwenye ushauri
tu, bali ulihusisha pia kujaza fomu za
malalamiko na kufuatilia mwenendo
wa kesi yao hadi walipopokea fidia.

Kwa upande wake, Bi Stella Mi-
chael, ambaye alipoteza televisheni
na kisimbuzi, alisema kuwa uzoefu
wake wa mara ya kwanza na EWU-
RA CCC ulimfundisha kuwa wanan-
chi wana chombo halali cha kuwate-
tea.

“Sikuwabhi

kufikiria

B %A

kama

L)

Baadhi ya wananchi wa Mtaa wa Majengo KKT, Kata ya Mafulala,

ningeweza kulipwa fidia, lakini leo hii
nimeamini kuwa EWURA CCC ipo
kwa ajili yetu watumiaji wa kawaida.
Nawashukuru kwa kutusimamia,” al-
isema Bi Michael.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Majen-
go KKKT, Bw. Pastory Helandogo,
ambaye pia aliathirika na hitilafu
hiyo ya umeme, aliishukuru EWURA
CCC kwa kutoa elimu muhimu juu
ya haki na wajibu wa mtumiaji wa
huduma za nishati na maji.

“Kupitia EWURA CCC nimetam-
bua haki na wajibu wangu. Elimu hii
nitaipeleka kwa wananchi ninaowa-
ongoza ili nao wajue namna ya ku-
jitetea wanapoathiriwa,” alisema
Bw. Helandogo.

Waathirka hao kwa pamoja
walipongeza EWURA CCC si tu
kwa kuwaongoza hatua kwa hat-
ua katika kudai fidia, bali pia kwa
kuwapa maarifa yatakayowasaidia
kujiendesha kisheria katika siku zi-
jazo. Wameahidi kuwa mabalozi wa
EWURA CCC katika jamii yao kwa
kueneza elimu ya utetezi wa haki za
watumiaji wa huduma.

Manispaa ya Sumbawanga wakiwa nje ya ofisi ya EWURA CCC Rukwa,
baada ya kupokea malipo ya fidia kutoka kwa TANESCO kufuatia
uharibifu wa mali zao uliotokana na hitilafu ya umeme.

"l
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Picha

ati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Iringa,
inothi akiwaelimisha Askari wa Jeshi la Polisi wa Mkoa
ya huduma za nishati na maji.

Mjumbe wa Kam
ndugu Miraji Vang
wa Iringa kuhusu matumizi sahihi

2 EWURA CCC Tabora, Bi. Sakina Yusuf
hule ya Sekondari Cheyo kuhusu matumizi
sahihi na salama ya huduma za nishati na maji.

Afisa Huduma kwa Watej
akielimisha wanafunzi wa S

a kwa Wateja EWURA CCC Kilimanjaro, Bi Zamda Mabada
e ya Sekondari Kiboriloni iliyopo Manispaa ya Moshi kuhusu
kuwasilisha malalamiko kwa watoa huduma.

Afisa Mwandamizi Hudum
akiemisha walimu wa Shul
utaratibu wa

o
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ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Kigoma,
kwanza kushoto) akielimisha kuhusu EWURA CCC
ka soko la dagaa la Rasini Kibirizi.

Mwenyekiti wa Kamati
Bi. Rose Kanango (wa
na kazi zake kati

miaji wa Huduma za Nishati na Maji Kagera
isha kuhusu kazi za Baraza kwa walimu na
iliyopo Bukoba Mjini.

Mjumbe wa Kamati ya Watu
Bw. Lenas Katabazi akielim
wanafunzi wa Shule ya Wasichana Rugambwa

a Maji Mbeya, Bw. Lusekelo Joel Kajela,
walipotembelea banda la Baraza
lililofanyika katika viwanja vya

Mwalambunge, Kata ya Lyela, Mbeya Mjini.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati n
i sahihi ya gesi ya kupikia ( LPG),

akielimisha wananchi kuhusu matumizi
wakati wa Bonanza la Nishati Safi ya Kupikia na Usafi wa Magzingira,

oy
uk. 2 9 Mtumla] L « Toleo Na. 12 « Julai - Desemba, 2025
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Waahidi kuwa
mabalozi

Na Catherine Charles, llala

anafunzi wa Shule ya Se-
Wkondari llala Kasulu, iliyo-
po mkoani Dar es Salaam

wameahidi kuwa mabalozi wa Bara-
za la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Nishati na Maji EWURA CCC)
kwa lengo la kuielimisha jamii kuhusu
matumizi sahihi ya huduma za nishati
na maji, il kupunguza gharama zisizo
zalazima.

Ahadi hiyo waliitoa hivi karibuni,
wakati wa utekelezaji wa programu
ya uelimishaji iliyoandaliwa na Kama-
ti ya Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji kwa Mkoa wa Kikazi wa llala,
programu iliyowafikia wanafunzi 908
na walimu 34 wa shule hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya shule
hiyo, Kaimu Mkuu wa Shule hiyo, Bw.
George Mwanyama, alisema elimu

Afisa Huduma kwa Wateja wa EWURA C

waliyoipata kutoka EWURA CCC
itawasaidia wanafunzi kuwa na ma-
tumizi sahihi na endelevu, hapo shu-
leni na wakiwa mabalozi kwa familia
zao.

"Vijana hawa watakuwa mabalozi
wazuri wa kuhamasisha jamii kuwa
na matumizi sahihi ikiwemo kutun-
za miundombinu ya umeme na maji.
Tunaishukuru sana EWURA CCC
kwa kutuletea elimu hii muhimu," al-
isema Mwalimu Mwanyama.

Aidha, aliongeza kuwa walimu pia
wamenufaika na elimu hiyo, hasa ka-
tika masuala ya utaratibu wa kuwas-
ilisha malalamiko endapo watabaini
changamoto au malalamiko kuhusu
viwango vya ubora wa zinazotolewa.

"Tumefahamu mambo mengi
ambayo hatukuyajua kabla. Sasa
tupo tayari kutumia elimu hii katika
maisha yetu ya kila siku," alisisitiza
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Mwanyama.

Kwa upande wake, Bi. Mary Nya-
to, ambaye ni Mjumbe wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji kwa Mkoa wa Kikazi wa llala, al-
isema Kamati imejipanga kuendelea
kuwafikia wanafunzi na walimu wa
shule mbalimbali katika mkoa huo ili
kuwapatia elimu inayohusu haki na
wajibu wao katika kupata huduma
bora zinazodhibitiwa na EWURA.

"Ni muhimu kila mtumiaji wa hudu-
ma hizi kujua kwamba mtoa huduma
ana viwango vya ubora anavyopa-
swa kufikia. Endapo viwango hivyo
havifikiwi, ni wajibu wako mtumiaji
kuwasilisha malalamiko yako,” alise-
ma Bi. Nyato.

Kamati hiyo imedhamiria kuende-
lea na kampeni ya utoaji elimu kwa
makundi mbalimbali ya watumiaji wa
huduma za nishati na maiji, zikiwemo
shule za sekondari na vyuo katika
Mkoa wa llala, lengo likiwa ni kuhaki-
kisha watumiaji wanapata elimu sa-
hihi na uwezo wa kudai huduma bora
na endelevu.

st
CC llala Bi. Catherine Charles (Katikati,

waliosimama), akiwaelimisha wanafunzi wa Shule ya Sekondari llala-Kasulu kuhusu
huduma zinazodhibitiwa na EWURA wakati wa programu ya uelimishaiji.
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Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Babati (BAWASA), Mhandisi Idd Yazid Msuya (Katikati), akiwa na
Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji

Manyara, walipotembelea na kukagua maendeleo ya Mradi wa Maji
wa Darda-Singu. Mradi huo unatarajiwa kuboresha huduma ya
maji kwa zaidi ya wakazi 80,000 wa Wilaya ya Babati.

Huduma bora ya maji
yaibua furaha Babati,
Baraza latoa kauli

Na Neema Nnko, Manyara

araza la Ushauri la Watumia-

ji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC) limeeleza
kuridhishwa na utekelezaji mzuri wa
mradi mkubwa wa maji safi yasiyo na
chumvi katika Manispaa ya Babati,
mkoani Manyara. Mradi huo ume-
punguza kwa kiasi kikubwa adha ya
muda mrefu ya wakazi kupata maji
yenye chumvi na magadi, hali iliy-
okuwa ikiathiri afya na maisha ya kila
siku ya wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya Bara-
za, Mjumbe wa EWURA CCC Mkoa
wa Manyara, Bw. Deogratius Gallus,
alisema kuwa mradi huo ni mfano
bora wa mafanikio yanayopatikana
kupitia ushirikiano kati ya wananchi,
Serikali, watoa huduma, na wadau
wa maendeleo.

“Baraza limekuwa mstari wa

mbele katika kupokea na kufuatilia
malalamiko ya watumiaji wa huduma
ya maiji, na kabla ya mradi huu, chan-
gamoto za maji yenye chumvi Babati
Zilikuwa zikitawala malalamiko hayo.
Sasa tunaona matokeo chanya ya
jitihada hizo,” alieleza Bw. Gallus.

Mradi  huo, unaotekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Usa-
fi wa Mazingira Babati (BAWASA),
umefikia zaidi ya asilimia 98 ya ute-
kelezaji na unatarajiwa kubadilisha
kwa kiwango kikubwa maisha ya
wakazi wa kata tatu za Bagara, Mai-
saka, na Babati Mijini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa BAWASA, Mhandisi Iddi
Msuya, mradi huo umegharimu zaidi
ya shilingi bilioni 12 na umehusisha
ujienzi wa mtambo wa kuchakata
maji pamoja na mtandao wa mabom-
ba wenye urefu wa kilomita 78.
Hadi sasa, zaidi ya wakazi 80,000

51

wameunganishwa na kupata hudu-
ma ya maji safi, yasiyo na chumvi.

Mhandisi Msuya alibainisha kuwa
mafanikio ya mradi huu si tu kupatika-
na kwa maji salama bali pia kuchan-
gia katika kuboresha afya, usafi na
hali ya maisha ya wakazi wa Babati.
Aidha, alitoa wito kwa wananchi ku-
hakikisha wanatunza miundombinu
ya mradi huo na kutumia maji kwa
uangalifu ili mradi huo uwe endelevu
kwa vizazi vijavyo.

Bi. Jasmin Ismaila, mkazi wa
Bagara, ni miongoni mwa wananchi
waliopokea kwa furaha kukamilika
kwa mradi huo. Alieleza kuwa maji
yenye chumvi yalikuwa yakiharibu
nguo, vyombo na hata kuathiri ladha
ya chakula.

“Kwa kweli huu ni mkombozi
mkubwa kwetu. Tunashukuru kuona
Serikali imetujali na kutupatia maiji
bora,” alisema kwa furaha.

Mradi huu ulizinduliwa rasmi tare-
he 16 Juni 2022 kwa uwekaji wa
jiwe la msingi na Kiongozi wa Mbio
za Mwenge wa Uhuru Kitaifa, Sahil
Geraruma. Huu ni mfano wa miradi
inayojibu mahitaji halisi ya wananchi,
kwa kutumia nguvu ya ushirikiano
wa sekta mbalimbali, na inayoweze-
sha utekelezaji wa haki ya msingi ya
kupata maji safi na salama kwa kila
Mtanzania.
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Ntendo wapata elimu juu ya matumizi
sahihi ya nishati safi ya kupikia

Na Ramadhana Kakende, Rukwa

araza la Ushaurila Watumia-

ji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC) mkoani
Rukwa limewapatia elimu wakazi
Ntendo, Halmashauri ya Manispaa
ya Sumbawanga, kuhusu matumizi
sahihi na salama ya nishati safi ya
kupikia, hususan gesi za kupikia
(LPG).

Elimu hiyo imetolewa kufua-
baada ya kupokea mitungi ya gesi
yenye ruzuku kutoka kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Mheshimiwa Samia Suluhu
Hassan, kama sehemu ya kampeni
ya kitaifa ya kuhamasisha matumizi
ya nishati safi ya kupikia majumba-
ni.
likuwa na hofu kubwa ya kutumia
gesi, wakiihusisha na milipuko na
hatari zingine za kiafya. Serikali ya
Ndugu Basil Stima, iliwasiliana na
EWURA CCC kwa ajii ya kutoa
elimu kwa wananchi hao ili kuwa-
toa hofu na kuwawezesha kutumia
nishati hiyo kwa usalama.
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Akizungumza wakati wa utoaji
wa elimu hiyo, Bi Faustina Vallery,
Mwenyekiti wa Kamati ya Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na
Maji mkoa wa Rukwa, alisema gesi
ni nishati safi, salama, na rafiki wa
mazingira ambayo ikitumika kwa
uangalifu huokoa muda, fedha na
husaidia kuboresha afya za wa-
tumiaji.

"Wakazi wa  Fyengeleza,
nawaomba msiogope kutumia gesi
kwani kuna faida nyingi, zikiwemo
kupika haraka, kupunguza moshi
unaodhuru afya, kutunza mazin-
gira kwa kupunguza ukataji miti,
na kuokoa muda na gharama kwa
watumiaji nyumbani," alisema Bi
Vallery.

Pia, alisisitiza kuwa mtungi wa
gesi unapaswa kuhifadhiwa mbali
na joto kali na kwamba hairuhusiwi
kutumia vifaa vya moto kama vile
simu ndani ya eneo la kupikia linalo-
tumia gesi.

Baadhi ya wananchi walioshiriki
semina hiyo walieleza kufurahish-
wa na elimu waliyoipata.

Ndugu Christopher Tung’ombe,
mmoja wa wananchi hao alisema,
“Nawashukuru sana EWURA CCC.
Mmetutoa hofu na sasa tuko tayari

kutumia gesi. Nitakuwa balozi kwa familia
na marafiki kuhusu matumizi ya nishati hii
safi ya kupikia na kupunguza matumizi ya
kuni na mkaa.”

Naye Ndugu Idd Buda aliongeza
kuwa tangu aanze kutumia gesi ameona
mabadiliko makubwa katika matumizi ya
muda, gharama na usafi wa mazingira.

“Gesi ni nafuu, salama na ya haraka.
Ni suluhisho la muda mrefu kwa familia
zetu, hivyo nawahamasisha wenzangu
kuitumia kikamilifu.”

Kwa upande wake Afisa Mtendaji wa
alimpongeza Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kampeni ya kitaifa ya
kuhamasisha matumizi ya nishati safi, na
pia alitoa pongezi kwa EWURA CCC kwa
kutoa elimu ya matumizi sahihi na faida
za nishati hii.

“Tunamshukuru  Mheshimiwa Rais
Samia kwa kuhimiza matumizi ya nishati
safi, na pia tunalipongeza Baraza kwa ku-
tufikia na kutuelimisha kuhusu matumizi
sahihi na faida zake,” alisema Bw. Stima.

Kampeni ya matumizi ya nishati safi
ya kupikia ni sehemu ya ajenda ya kitaifa
ya kulinda mazingira na afya ya jamii. Kwa
mkoa wa Rukwa pekee, serikali imeten-
ga mitungi 9,750 ya gesi yenye ruzuku,
ambayo itasambazwa katika wilaya zote
tatu za mkoa huo.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji, Rukwa, ndugu Dani Hinjo,

gesi, Manispaa ya Sumbawanga, hivi karibuni
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Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za
Nishati na Maji, Tabora, ndugu Willa Baraka Willa,
akielimisha wanafunzi wa Shule ya Msingi Gongoni
kuhusu kazi na majukumu ya Baraza.

'Hatujui kusoma
dira za maji': Tabora

Na Sakina Yusuf, Tabora

ajumbe wa Kamati ya
Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji mkoa

wa Tabora wamethibitisha kupokea
maombi ya wananchi ya kutaka ku-
pewa elimu juu ya namna ya kusoma
mita za maji, na kuahidi kuyawasilisha
kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Tabora (TUWASA) ili hatua
stahiki zichukuliwe haraka.

“Tumezisikiliza hoja zenu na tut-
afikisha maombi haya kwa TUWASA.
Lengo ni kuhakikisha kila mtumiaji
anaelewa matumizi yake na kuthami-
ni bili anazopokea,” alisema Bw. Ab-
dul Mruma, Mjumbe wa Kamati hiyo,
wakati wa programu ya uelimishaji
iliyoandaliwa na EWURA CCC mwis-
honi mwa Machi 2025.

Maombi hayo yaliwasilishwa na
wananchi wa Kata ya N'gambo, Ma-
nispaa ya Tabora, wakati wa mku-
tano wa hadhara kuhusu matumizi
endelevu ya huduma za nishati na
maji. Wananchi hao walieleza kuwa
changamoto kubwa wanayokabili-

ana nayo ni kutokujua kusoma mita,
jambo linalowafanya waishi kwa
mashaka kuhusu uhalali wa bili wana-
zopokea kila mwezi.

Bi. Elizabeth Andrea, mkazi wa
Mtaa wa Rwanzali, alisema “Sijui ku-
soma mita vizuri, hivyo siwezi kuth-
ibitisha kama bili zetu zinaendana
na matumizi halisi. Tunapokea mara
nyingi bili kubwa, na hatujui kama
kuna kasoro au matumizi yetu ni
makubwa.”

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tuku-

44

Wananchi wengi
hawajui kusoma mita,
na hii inawafanya
wasidhibiti matumizi

yao vizuri. Mafunzo
yatasaidia kuondoa
kutoaminiana

Nk

tuku, Bw. Emmanuel Kayamba, aliele-
za kuwa utoaji wa elimu hiyo utakuwa
msaada mkubwa kwa wananchi kati-
ka kudhibiti matumizi yao, kuongeza
uwazi, na kupunguza migogoro kati
yao na mamlaka za maji.

“Wananchi wengi hawajui kuso-
ma mita, na hii inawafanya wasidhibiti
matumizi yao vizuri. Mafunzo yata-
saidia kuondoa kutoaminiana,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa ingawa TUWA-
SA imekuwa ikitoa elimu kupitia vi-
peperushi na mitandao ya kijamii,
njia hizo hazijawafikia wananchi wote
ipasavyo, hivyo kuna haja ya kutumia
mbinu za moja kwa moja kama ma-
funzo ya vikundi na mikutano ya ana
kwa ana.

Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA CCC), kupitia Kamati yake ya
Mkoa wa Tabora, limesisitiza kuwa
litaendelea kushirikiana na mamlaka
husika kuhakikisha wananchi wana-
pata elimu muhimu kuhusu matumizi
ya huduma wanazolipia. Baraza pia
linaendelea kutumia majukwaa ya re-
dio, mitandao ya kijamii, vipeperushi,
na mikutano ya hadhara kufikisha
elimu hiyo kwa jamii.

Kupitia juhudi hizi, Baraza lina-
tarajia kuongeza uwazi katika utoaji
wa huduma, kuimarisha uaminifu
kati ya wananchi na watoa huduma,
na kuchochea matumizi bora na ya
uwajibikaji wa rasilimali ya maji kwa
maendeleo endelevu ya jamii.
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Afisa Huduma kwa Wateja wa EWURA CCC, Geita ndugu
Wadi Omari akielimishaji kuhusu matumizi sahihi ya
huduma za nishati na maji kwa wanafunzi wa moja ya
Shule za Msingi mkoani humo hivi karibuni.

EWURA CCC yajibu
sauti ya mwanafunzi,
yatatua kero ya nguzo
ya umeme Geita

Na Wadi Omary, Geita

araza la Ushauri la Watumiaji
Bwa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA CCC) limeonesha
kwa vitendo dhamira yake ya kulin-
da maslahi ya watumiaji wa huduma
za nishati, baada ya kuongoza jitiha-
da zlizowezesha kuondolewa kwa
nguzo ya umeme iliyokuwa Kkatikati
ya uwanja wa michezo wa Shule ya
Msingi Uwanja, Manispaa ya Geita.
Tukio hilo lilikuja baada ya mwa-
nafunzi wa shule hiyo, Rajabu Juma,
kubainisha changamoto hiyo wakati
Baraza likitoa elimu kuhusu haki na
wajibu wa watumiaji wa huduma za
nishati na maji. Nguzo hiyo ilikuwa
imekuwa kikwazo kikubwa kwa ma-
tumizi salama ya uwanja huo na ku-
hatarisha maisha ya wanafunzi.
Akizungumza kwa niaba ya shule,
Mwalimu Mkuu Selemani Mabeyo

alithibitisha kuwa tatizo hilo lilidumu
kwa muda mrefu licha ya juhudi zilizo-
fanywa kuwasiliana na TANESCO na
mamlaka nyingine husika. “Tumeku-

44

Tunalifahamu tatizo
hili, na tumepanga
kuiondoa nguzo hiyo
ndani ya siku tatu...
Tunawashukuru

sana EWURA CCC
kwa kutusikiliza na
kuhakikisha nguzo
imeondolewa. Sasa
wanafunzi wetu
watafurahia michezo
bila hofu
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wa tukiwasiliana mara kwa mara na
TANESCO pamoja na Halmashau-
ri, lakini hatukufanikiwva,” alisema
Mwalimu Mabeyo.

Baada ya EWURA CCC kupokea
malalamiko hayo, ilichukua hatua za
haraka kuwasiliana na Meneja wa
TANESCO mkoa wa Geita, Mhandisi
Joachem Ruweta, ambaye alikiri ku-
wepo kwa tatizo hilo na kueleza kuwa
llitokana na maandalizi ya ujio wa
Mwenge wa Uhuru mwaka 2024 am-
bapo uwanja huo ulipangwa kutumika
kwa shughuli hiyo.

“Tunalifahamu tatizo hili, na tume-
panga kuiondoa nguzo hiyo ndani ya
siku tatu,” alisema Mhandisi Ruweta.
Ahadi hiyo ilitekelezwa kwa haraka
na hatimaye nguzo hiyo iliondolewa,
na uwanja huo sasa unatumika kwa
usalama bila kikwazo.

Hatua hiyo ilipokelewa kwa fura-
ha na wanafunzi pamoja na walimu
wa shule hiyo. “Tunawashukuru sana
EWURA CCC kwa kutusikiliza na ku-
hakikisha nguzo imeondolewa. Sasa
wanafunzi wetu watafurahia michezo
bila hofu,” alisema Mwalimu Mabeyo.

Tukio hili linathibitisha nafasi
ya EWURA CCC kama kiunganishi
muhimu kati ya watoa huduma na
wananchi, sambamba na kuende-
leza jitihada za kuhakikisha huduma
za nishati zinatolewa kwa usalama,
ufanisi na kuzingatia maslahi ya wa-
tumiaji.



Hamasisheni uvunaji wa
maji ya mvua: Ngula

Na Geofrey Sokesia, Singida

araza la Ushauri la Watumia-

ji wa Huduma za Nishati na

Maji (EWURA CCC) lime-
shauri Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Singida (SUWASA)
kuhamasisha wakazi wa Manispaa
ya Singida kuvuna na kutumia maji
ya mvua il kusaidia kupunguza chan-
gamoto ya uhaba wa maji katika miji
huo.

Ushauri huo umetolewa na Wa-
jumbe wa EWURA CCC walipotem-
belea ofisi za SUWASA kwa madhu-
muni ya kufahamu hali ya utoaji wa
huduma, changamoto zinazokabil
Mamlaka hiyo, na kujadili hatua mad-
hubuti za kuboresha huduma kwa
watumiaji.

Akizungumza wakati wa ki-
kao hicho, Mwenyekiti wa Bara-
za, Mhandisi David Ngula, alisema
kuwa kuvuna maji ya mvua ni hatua
mbadala na muhimu katika kipindi
ambacho SUWASA inazalisha lita
milioni 10.5 za maji kwa siku dhidi ya
mahitaji ya zaidi ya lita milioni 23.3

kwa siku.

“Wananchi wakihamasishwa ku-
jenga makaro au matanki ya kuvuna
maji ya mvua kwa matumizi ya nyum-
bani, itasaidia kupunguza utegemezi
kwa huduma ya bomba, hasa kipin-
di cha kiangazi,” alisema Mhandisi
Ngula, akisisitiza umuhimu wa kutoa
elimu kuhusu ujenzi wa visima vya
kuvunia maji kwa usalama.

Akitoa mrejesho kwa niaba ya
SUWASA, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka hiyo, Bw. Sebastiani Wario-
ba, alisema Mamlaka yake, kwa
kushirikiana na Halmashauri ya Man-
ispaa ya Singida tayari imeanza ku-
chukua hatua za kuhamasisha uvu-
naji wa maji ya mvua, ikiwa ni pamoja
na kutaka michoro ya nyumba mpya
kuonesha eneo la kuvunia maji.

“Ramani za nyumba zinazowas-
ilishwa kwa ajili ya kupata vibali vya
ujenzi sasa zinatakiwa kuonesha
eneo la karo au tanki la kuvunia
maji ya mvua. Tunashirikiana na hal-
mashauri kulisimamia hili kwa kari-
bu,” alisema Warioba.

Mbali na juhudi hizo, SUWASA in-

atekeleza Mradi wa Miji 28 kwa ajiliya
kuchimba visima vipya 12 na kufufua
visima vilivyokuwa havitumiki, sam-
bamba na kudhibiti upotevu wa maji
kwa kubadilisha mabomba chakavu
na kuziba mivujo kwa haraka.

Katika hatua za kukabiliana na wizi
wa maiji, Warioba alieleza kuwa SU-
WASA imeanzisha mfumo wa zawadi
kwa wananchi wanaotoa taarifa sahi-
hi kuhusu wizi huo, huku ikiahidi kutun-
za usiri wa watoa taarifa il kuongeza
ushirikiano kutoka kwa jamii.

Wakati wa ziara hiyo, Wajumbe
wa Baraza walitembelea chanzo cha
maji cha Irao, eneo la uchimbaji wa
kisima kipya katika Kata ya Mwan-
koko, na mradi wa ujenzi wa bwawa
la majitaka eneo la Manga, ili kupata
uelewa wa kina kuhusu hali ya hudu-
ma za maji na kupanga mikakati ya
utetezi wa maslahi ya watumiaji kwa
ufanisi zaidi.

Kupitia ziara hizo na mashauria-
no yanayoendelea, EWURA CCC in-
aendelea kushirikiana ha wadau wa
sekta ya maji nchini ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma bora,
salama na endelevu, sambamba na
kuelimishwa kuhusu haki na wajibu
wao kama watumiaji wa huduma
hizo muhimu.

Meneja Uzalishaji Maji na Usambazaji Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Singida (wa pili kushoto) ndugu Elisha Kivuyo, akitoa maelezo kwa
Ujumbe wa Baraza ulipoitembelea mamlaka hiyo hivi karibuni.

x35
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Wateja wa ENURA CCC, Rukwa ndugu Ramadhan

Afisa Huduma kwa
la gesi wakati wa

Kakende akionesha kwa vitendo matumizi ya jiko

maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika kwenye viwanja

vya Mandela, Manispaa ya Sumbawaga.

2a Nishati na Maji Rukwa, Bi. Leah Sanga,

a Huduma
kwa wananchi wa

hati safi ya kupikia kwa kutumia gesi
do, Manispaa ya Sumbawanga.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji w
akionesha kwa vitendo matumizi ya nis
kijiji cha Fyengeleza, Kata ya Nten

Katibu wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji, Lindi
Bi. Fatuma Nyama akielimisha wanachama wa vikundi vya Wanawake
wanaolima zao la Mwani eneo la Mchinga 11, Manispaa ya Lindi.

o oy
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Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Shinyanga
(kulia) ndugu Joseph Ndatala, akiongea na Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Magzingira Shinyanga, Mhandisi Yusuph

Katopola alipotembelea Mamlaka hiyo hivi karibuni.

wma za Nishati na Maji, Mtwara ndugu
oja na utaratibu wa

A CCC, katika shughuli ya Maulid iliyofanyika

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Hud
Said Ismail, akielimisha wananchi kuhusu haki na wajibu wao pam

kuwasilisha malalamiko kupitia EWUR
Kata ya Mitengo, Manispaa ya Mtwara.

|

1

ma za Nishati na Maji, Simiyu
nzi wa Shule ya Sekondari

bi mjini Simiyu kuhusu majukumu ya Baraza.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Hudu
ndugu Bahati Patrick, akiwaelimisha wanafu

Mwabasa

o 0y
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I(OngOle EWURA CCC miko yao ya maji ni kwa kuyawasilisha
l(w da elimu l(upitia l'edio GEUWASA kwa njia ya maandishi na

kuipa nakala EWURA CCC nakala ya
lalamiko hilo kwa ajili ya ufuatiliaji.

“Kupitia elimu tuliyopata redioni,
tulielewa kuwa njia sahihi ya kuwas-
ilisha malalamiko yetu ya huduma ya
maji ni kwa maandishi kwenda GEU-
WASA, huku tukitoa nakala EWURA
CCC kwa ajili ya ufuatiliaji,” alisema
Ruben.

Naye Katibu wa Kamati ya Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
Mkoa wa Geita, Bw. Khalphan Mse-
mo, aliwahakikishia wananchi kuwa
EWURA CCC itaendelea kutoa elimu
na kuhamasisha jamii kwa njia za ki-
sasa il kuhakikisha watumiaji wanajua
haki na wajibu wao.

“Kupitia vipindi vya redio na ma-
jukwaa mbalimbali, tunalenga kuwa-
jengea wananchi uwezo wa kudai
huduma bora na kushiriki kikamilifu
katika utetezi wa haki zao,” alisema
Khalphan.

Aliongeza kuwa pongezi hizi zin-
adhihirisha kuwa juhudi za Baraza zin-

apata mwitikio mzuri katika jamii na
Afisa Huduma kwa Wateja wa EWURA CCC Geita, zinaendelea kuwa daraja la karibu kati
ndugu Wadi Omari, akitoa elimu kwa jamii kupitia ya watumiaji na watoa huduma kwa

CL O i Mt kuleta taarifa sahihi, utatuzi wa kero,

na uhamasishaji wa umma.

Na Wadi Omari, Geita

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA y

araza la Ushauri la Watumiaji MAZINGIRA TABORA F;,;*_ )i
Bwa Huduma za Nishati na Maji (TUWASA) o ﬁ{’
(EWURA CCC) limepokea

pongezi kutoka kwa wananchi wa
mkoa wa Geita kwa kutoa elimu ya

haki, wajibu na utumiaji bora wa hudu- K E R O YA K O
ma za nishati na maji kupitia kipindi )

cha redio kinachorushwa kila Jumata- Wmﬂ |:| B Uﬂ W EWHU

no jioni kupitia Storm FM Radio.

Mathias Ruben, mkazi wa Mtaa wa
Nyankumbu, alieleza jinsi elimu hiyo il-
ivyowasaidia kupata huduma bora za
maji kutoka kwa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Geita (GEUWA-
SA).

“Licha ya matatizo ya muda mrefu
ya upatikanaji wa maji, elimu ya EWU-
RA CCC kupitia vipindi vya redio ilitu-
wezesha kupata uelewa wa namna
sahihi ya kuwasilisha malalamiko yetu
na hatimaye kupata huduma,” alisema
Ruben.

Alieleza kuwa, baada kupata
elimu kupitia redio hiyo, walibaini kuwa | UL L
utaratibbu sahihi wa kutatua malala- '

Karibu Tukuhudumie

- L=
(. 0800780063 °tuwasatabora.3 @tuwasa_tabora @ www.tuwasa.go.tz
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TGDC yapongezwa
Mradi wa Umeme
wa Jotoardhi

Na Mwasiti A. Majengo, Mbeya

araza la Ushauri la Watumiaji
Bwa Huduma za Nishati na Maji

(EWURA CCC) limepongeza
hatua muhimu zilizofikiwa na Kampuni
ya Uendelezaji wa Jotoardhi Tanzania
(TGDC) katika utekelezaji wa mradi
wa kimkakati wa uzalishaji wa umeme
kwa njia ya jotoardhi unaotekelezwa
katika eneo la Ngozi, Wilaya ya Run-
gwe mkoani Mbeya.

Pongezi hizo Ziitolewa na
Mwenyekiti wa Baraza hilo, Mhandisi
David Ngula, wakati wa ziara ya kita-
alamu ya Wajumbe wa EWURA CCC
waliotembelea eneo hilo kwa lengo la
kujionea hali halisi ya maendeleo ya
mradi na kujiridhisha na namna ute-
kelezaji wake unavyozingatia maslahi
ya watumiaji wa huduma za nishati
nchini.

Mhandisi Ngula alieleza kuwa,
Mradi wa Jotoardhi unaotekelezwa
na TGDC ni wa kipekee na unatoa
matumaini makubwa kwa nchi katika
kufikia malengo ya kuwa na vyanzo
vya nishati mbadala, endelevu na rafiki
kwa mazingira.

Alisema kuwa Mradi huo un-
aendana kikamilifu na ajenda ya ser-
ikali ya kuwa na nishati ya uhakika,
inayopatikana kwa gharama nafuu na
isiyoathiri mazingira kwa kiasi kikubwa.

‘Mradi huu si tu kwamba uta-
ongeza uwezo wa taifa kuzalisha
umeme, bali pia unatoa fursa za ajira,
ujuzi mpya wa teknolojia, na kuinua
uchumi wa maeneo yanayozunguka
mradi. Kama Baraza, tupo hapa kuo-
na kama watumiaji wananufaika, wa-
nashirkishwa na wanaelewa mradi
huu unamaanisha nini kwao,” alisema
Mhandisi Ngula.

Akitoa maelezo ya kitaalamu
kuhusu Mradi huo, Mhandisi Juma
Miingwa kutoka TGDC ilibainika kuwa,
Mradi huo unalenga kuzalisha mega-
wati 70 za umeme kupitia visima vi-
tatu vikuu vya jotoardhi, yaani NB-1,
NB-5, na NZB-3 na kwamba kwa sasa
kazi ya uchimbaji inaendelea kwenye
kisima cha NZB ambacho peke yake
kinatarajiwa kuzalisha hadi megawati
30, kiwango kinachoweza kusaidia

44

Nishati ya jotoardhi
inaweza kutumika
zaidi ya uzalishaji
wa umeme, ikiwemo
kuendeleza

shughuli za kilimo
kama kukausha
mazao, kutotolesha
vifaranga, na
matumizi ya
viwandani

kuhudumia zaidi ya kaya 100,000.
Alifafanua  kuwa “Tofauti na
vyanzo vingine vya nishati, jotoardhi
haitegemei misimu ya mvua au jua,
jambo linaloifanya kuwa chanzo cha
uhakika kwa muda mrefu na kuongeza
kuwa, teknolojia ya jotoardhi haichafui
mazingira na inaendana na malengo
ya kitaifa ya kuhifadhi mazingira na ku-

7

v

punguza hewa ukaa.

Mwanajiolojia Mwandamizi kuto-
ka TGDC, Ndugu Lucas Tumbu, naye
alieleza kuwa, “Nishati ya jotoardhi in-
aweza kutumika zaidi ya uzalishaji wa
umeme, ikiwemo kuendeleza shughuli
za kilimo kama kukausha mazao, ku-
totolesha vifaranga, na matumizi ya
viwandani.”

Alisema TGDC inalenga kuzalisha
jumla ya megawati 200 kutoka mae-
neo mbalimbali ya jotoardhi nchini if-
ikapo mwisho wa mwaka 2025.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma
za Nishati na Maji Mkoa wa Mbeya
(Mbeya RCC), Bw. Philemon Mwansa-
su alisisitiza kuwa uwekezajiwa TGDC
ni wa mfano, na ni ushahidi kuwa Tan-
zania inaweza kutumia maarifa ya
kisasa kuongeza tija katika sekta ya
nishati.

Ziara hiyo ya Baraza si tu ililenga
kufuatilia maendeleo ya mradi, bali pia
ni sehemu ya jukumu lake la msingi la
kulinda na kuwakilisha maslahi ya wa-
tumiaji wa huduma za nishati na maj.

Kwa kutembelea miradi mikubwa
kama ya jotoardhi, Baraza linajihaki-
kishia kuwa mtumiaji wa mwisho wa
huduma si mtazamaji tu, bali ni mshiri-
ki mwenye haki, anayestahili sauti
na faida katika mnyororo mzima wa
nishati nchini.

A

Mhandisi Mlingwa Juma kutoka TGDC akifafanua kuhusu Mradi
wa Uzalishaji Umeme kwa njia ya Jotoardhi katika eneo la Ngozi,
Wilayani Rungwe, mkoa wa Mbeya.

+39
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hatari kwa afya yako, hulinda mazingira na kuokoa muda.

Mkakati mpya
unavyoboresha afya
na mazingira yako

Na Sakina Yusuf, Tahora

ebu fikiria jioni tulivu ukiwa
Hnyumbani kwako na mara
harufu nzuri ya chakula in-

asambaa, lakini hauoni moshi una-
okukera machoni au kukufanya uko-
hoe! Huku ndiko kupika kwa kutumia
nishati safi ya kupikia.

Kupika ni jambo lisiloepukika
katika familia, kama ilivyo kwenye
taasisi, au mikutano inayohitaji watu
kupata huduma ya chakula. Hata
hivyo, nishati zisizofaa zinazotumika
kupika chakula zinaweza kuwa na
athari kubwa kwa afya za watumiaji
na kwa mazingira.

Katika kudhibiti athari za kimazin-
gira na kiafya zitokanazo na nishati
za kupikia zisizo salama kama vile
kuni na mkaa, Serikali ya Tanzania
imeandaa na kuanza kutekeleza
Mkakati wa Taifa wa Nishati Safi
ya Kupikia 2024-2034, lengo liki-
wa kuhakikisha kuwa kufikia mwa-
ka 2034 asilimia 80 ya watanzania
wote wawe wanatumia nishati safi

ya kupikia.

Mkakati huu ni ufunguo wa kila
mtanzania, kulinda afya yake, jamii,
na kutunza mazingira kwa maisha
endelevu. Na sasa hebu tuzitazame
faida chache za Mkakati huu, husu-
sani faida za kupika kwa kutumia

nishati safi.

Katika kudhibiti
athari za kimazingira
na kiafya zitokanazo
na nishati za kupikia

zisizo salama kama

vile kuni na mkaa,
Serikali imeandaa na
kuanza kutekeleza
Mkakati wa Taifa
wa Nishati Safi ya
Kupikia 2024-2034
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Faida za kutumia nishati safiya
kupikia ni pamoja na:

i. Kutunza afya yako na ya
familia: Jiko lako linapaswa kuwa
chanzo cha chakula, si cha magon-
jwa. Moshi unaotokana na kuni na
mkaa umejaa sumu ambazo ni ha-
tari kwa afya hasa za wanawake na
watoto kwani wao ndio hushughilika
zaidi na masuala ya jikoni. Ukiwa na
jiko linalotumia nishati safi litakukinga
na haya yote na hivyo utakuwa un-
afanya uwekezaji kwenye uhai wako
na familia yako.

ii.  Kuokoa muda: Fikiria muda
unaopotea kila siku kwenda kutafuta
kuni au kusubiri mkaa uwe tayari. Ma-
jiko ya umeme, gesi, au sola ni kama
maajabu jikoni kwako. Haya yanaku-
wezesha kuwasha kwa urahisi, kupi-
ka haraka, na kukuacha na muda wa
ziada kufanya shughuli zingine za
kiuchumia na kijamii. Muda uliookole-
wa ni zawadi isiyo na bei.

i.  Nishati safi huokoa fedha:
Mwanzoni, kununua jiko safi inaweza
kuonekana kama gharama kubwa
hata hivyo baadae utashangaa ni ki-
asi gani unaokoa fedha zako kwani
umeme na gesi, zikitumiwa vizuri zi-
taokoa fedha zako.

Kulingana na tafiti zilizofanywa
na Chama cha Nishati Jadidifu Tan-
zania (TAREA) na Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCOQ), nishati ya
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Mbali na manufaa
yanayokuja kwa
kutumia nishati safi
ya kupikia, bado
kuna changamoto
zinazoweza
kusababisha
kuchelewa kufikia
lengo la asilimia
80 ya watanzania
wanaotumia nishati
safi ya kupikia
ifikapo 2034 kama
inavyobainishwa na
Mkakati wa Taifa
wa Nishati Safi
ya Kupikia 2024-
2034.
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Mbinu nyingine
ni kuhamasisha
wananchi na taasisi
kuhamia katika
matumizi ya nishati
safi ya kupikia
kwa kutumia
vyombo vya habari,
mitandao ya kijamii
na kutoa elimu kwa
wananchi kupitia
mikutano, warsha
na mikusanyiko
ya wananchi ili
wananchi wapate
kuelewa umuhimu
wa matumiziya
nishati safi.
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umeme hasa ikitumika kwa majiko
yenye ufanisi “Induction” au sufu-
ria za presha za umeme “Electric
Pressure Cookers — EPCs” inaweza
kuwa nafuu zaidi. Kwa mfano:-

« Kupika maharage nusu kilo:

Umeme (kwa kutumia EPC):
Utatumia takriban Shilingi 180 tu.

Mkaa: Utatumia takriban Shilingi
1,180

Gesi (LPG): Utatumia takriban
Shilingi 800.

Mafuta ya taa: Utatumia takriban
Shilingi 600.

Hii inaonesha kuwa kwa mfano
wa kupika maharage, kwa presha ya
umeme inaweza kuwa nafuu mara
5 hadi 6 kuliko gesi, na karibu mara
6 kuliko mafuta ya taa, na zaidi ya
mara 5 kuliko mkaa.

Hii ni kwa mujibu wa makala ili-
yoandikwa na Herieth Makweta ka-
tika tovuti ya Mwananchi tarehe 13
Machi 2024 “Kupikia umeme ni na-
fuu kuliko nishati nyingine.” https:/
www.mwananchi.co.tz/mw/habari/
kitaifa/kupikia-umeme-ni-nafuu-ku-
liko-nishati-nyingine-tafiti-4555400

iv. Kutunza mazingira: Ku-
tumia nishati safi ya kupikia husaidia
kutunza mazingira kwa kupunguza
ukataji wa miti unaotokana na ma-
tumizi ya kuni na mkaa. Hii hupun-
guza uharibifu wa misitu, mmom-
onyoko wa udongo, na kuchangia
kupungua kwa hewa ukaa (carbon
emissions) inayochochea mabadi-
liko ya tabianchi. Kwa kutumia nishati
safi, jamii hushiriki moja kwa moja ka-
tika kulinda mazingira na kuhakikisha
rasilimali za asili zinadumu kwa vizazi
vijavyo.

Mbali na manufaa yanayokuja
kwa kutumia nishati safi ya kupikia,
bado kuna changamoto zinazowe-
za kusababisha kuchelewa kufikia
lengo la asilimia 80 ya watanzania
wanaotumia nishati safi ya kupikia
ifikapo 2034 kama inavyobainishwa
na Mkakati wa Taifa wa Nishati Safi
ya Kupikia 2024-2034. Baadhi ya
changamoto hizo ni pamoja na:

1. Uelewa mdogo wa wananchi
na taasisi kuhusu umuhimu wa ma-
tumizi ya nishati safi ya kupikia,

2. Uhaba wa malighafi na miun-
dombinu ya upatikanaji wa nishati
safi ya kupikia nchini,

wd]

3. Gharama kubwa ya awali na
matumizi ya nishati safi, kama vile
vifaa na majiko sanifu ya kupikia, na

4. Uwekezaji mdogo katika
nishati safi ya kupikia.

Katika kuhakikisha changamoto
hizi zinatatuliwa, Serikali katika Mka-
kati huo, imeeleza mikakati itakayo-
tumika katika kutatua changamoto
hizi zikiwa ni pamoja na kuongeza
uelewa wa wananchi na taasisi kuhu-
su umuhimu wa matumizi ya nishati
safi ya kupikia.

Mkakati huo unaonesha kuwa
serikaliitaongeza uelewa kwa umma
kwa kutoa elimu kuhusu umuhimu
wa matumizi ya nishati safi ya kupik-
ia pamoja na athari za kiafya na
kimazingira zinazotokana na ma-
tumizi ya nishati isiyo safi ya kupikia.

Mbinu nyingine ni kuhamasisha
wananchi na taasisi kuhamia katika
matumizi ya nishati safi ya kupikia
kwa kutumia vyombo vya habari,
mitandao ya kijamii na kutoa elimu
kwa wananchi kupitia mikutano, war-
sha na mikusanyiko ya wananchi ili
wananchi wapate kuelewa umuhimu
wa matumizi ya nishati safi.

Baraza linaunga mkono kikamilifu
mkakati huu kwa kuendelea kuelimi-
sha na kuhamasisha wananchi kuhu-
su umuhimu wa kutumia nishati safi
kwa ajili ya kupikia. Kupitia kampeni
zake za uhamasishaji katika mikuta-
no ya hadhara, maonesho ya kitaifa,
warsha, klabu za wanafunzi, na vy-
ombo vya habari, EWURA CCC ime-
kuwa ikiwafikia wananchi moja kwa
moja na kutoa elimu kuhusu faida
za kiafya, kiuchumi na kimazingira
za kutumia nishati safi kama gesi,
umeme au biogas badala ya kuni na
mkaa. Baraza pia huwahimiza wana-
nchi kuchukua hatua madhubuti za
kulinda afya zao na mazingira kwa
kuachana na nishati chafu.

Aidha, Baraza hutumia majukwaa
ya mitandao ya kijamii, vipindi vya
redio na televisheni, pamoja na ush-
irikiano na mamlaka nyingine serika-
lini kueneza ujumbe wa matumizi ya
nishati safi kwa umma. Kwa kufanya
hivyo, Baraza linachangia moja kwa
moja utekelezaji wa mkakati huo
kwa kuongeza uelewa wa wananchi
na kushirikiana na serikali kuhamasi-
sha mabadiliko ya tabia katika jamii.
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Watakiwa kutoa elimu
kuhakikisha usalama
wa watumiaji

Na Evarista Lucas, Singida

akati taifa likihamasisha

matumizi ya nishati safi

ya kupikia ili kupunguza
utegemezi wa kuni na mkaa, Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) imetoa wito kwa
wauzaji na wasambazaji wa mitungi
ya gesi mkoani Singida kuhakikisha
wanatoa elimu ya kutosha kwa wa-
tumiaji kuhusu matumizi sahihi na
tahadhari za usalama za bidhaa hiyo
muhimu.

Wito huo umetolewa na Mhandisi
wa Petroli kutoka EWURA, Bw. Mba-
rouk Shaame, wakati wa semina ya
mafunzo kwa wauzaji na watumia-
ji wa gesi iliyoandaliwa na ofisi ya
EWURA Kanda ya Kati. Semina hiyo
ililenga kuimarisha uelewa kuhusu us-
alama wa matumizi ya gesi, sambam-
ba na kuondoa hofu isiyo ya lazima
inayowakumba baadhi ya watumiaji.

“Ni wajibu wa kila muuzaji wa gesi
kuwapa wateja wake elimu sahihi na
ya mara kwa mara kuhusu matumizi
bora na salama ya gesi ya kupikia.
Kukosekana kwa elmu hi kuna-
ongeza uwezekano wa ajali kama
vile mlipuko, moto au majeraha, hasa
nyumbani ambako mitungi mingi hu-

tumika," alisema Mhandisi Shaame.

Aliongeza kuwa baadhi ya wau-
zaji wamekuwa wakijikita katika bi-
ashara bila kuweka matangazo ya
tahadhari au maelekezo ya usala-
ma katika maeneo yao ya kuhifadhi
mitungi (gas cages), hali inayoweka
maisha ya wateja wao katika hatari.

Mhandisi Shaame alitoa mfano
wa mitungi kubebwa kwa ulalo, nam-
na ambayo isiyo salama, kushushwa
ovyo bila kujua kama kuna uvujaji, au
kutumika karibu na vyanzo vya moto
bila tahadhari stahiki.

“Mtungi wa gesi haupaswi kubeb-
wa ukiwa umelala au kuutumia moja
kwa moja mara baada ya kununuliwa.
Inashauriwa kusubiri walau kwa da-
kika 20 baada ya kuusafirisha ndipo
uanze kuutumia. Pia mitungi haipas-
wi kuwekwa karibu na jiko la mkaa
au moto unaowaka," alisistiza Mha.
Shaame.

Katika kuhakikisha matumizi ya
gesi yanakuwa salama, alikumbusha
pia kuwa ni wajibu wa wauzaji kuwa
na mizani ya kupimia kiasi cha gesi
kinachouzwa, kama ambavyo inat-
akiwa kisheria kwa muijibu wa taratibu
za EWURA na sheria ya vipimo nchini.

Kwa upande wake, mmoja wa
wasambazaji wa gesi mkoani Singi-

MAMLAKA YA MAJI SAFI
NA USAFI WA MAZINGIRA
MIINI IRINGA. (IRUWASA)

MAADHIMISHO YA WIKI YA MAJI

16-22/3/2025

KAULI MBIU

“Uhifadhi wa Uoto wa Asili kwa %
Uhakika wa Maji”
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da, Bw. Anael Kisamo ambaye pia
alinufaika na semina hiyo, aliomba
EWURA kusaidia kutoa elimu kwa
wananchi kuondoa dhana potofu
kuhusu mitungi iliyopauka rangi.

“Wateja wengi hukataa kuchukua
mitungi ambayo rangi yake imefifia,
wakiamini ni mibovu. Hali hii huleta
changamoto kwani biashara ya gesi
hufanyika kwa kubadilishana mitungi,
ambapo mtu hapati mtungi alioleta
bali mwingine uliopo sokoni,” alisema
Kisamo.

Kisamo alisema pamoja na wao
kuwa na wajbu wa kuwapa elimu
wateja juu ya matumizi na hatari
Zinazoweza jitokeza katika kutumia
gesi, aliomba EWURA na Baraza la
Ushauri la watumiji wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA CCC) ku-
saidia kuwapa elimu watumiaji wa
gesi kuhusu mitungi ya gesi iliyofifia
rangi kuwa haina madhara yoyote
na hivyo waitumie pasipo na shaka
yoyote.

Aidha, Bi. Salome Mkama, mmoja
wa watumiaji wa gesi aliyepata fur-
sa ya kushiriki semina hiyo, alisema
elimu aliyoipata imemsaidia kujua
matumizi salama ya gesi na ameahidi
kuitoa kwa jamii yake.

“Naomba elmu hii iendelee
kusambazwa kwa wananchi zaidi,
lakini pia tuiombe serikali itusaidie
kushusha bei ya gesi li kila Mtanzania
aweze kumudu gharama za kutumia
nishati hii safi,” alisema Mkama.

Kwa upande wake Bi. Theresia
Mande, Mjumbe wa Kamati ya Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
mkoani Singida (RCC) ambaye pia
alishiriki katika semina hiyo, aliwahi-
miza wauzaji wa gesi kuzingatia mi-
ongozo ya Serikali na kusikiliza maoni
ya wateja wao.

“Katika kazi zetu za kutoa elimu
kwa jamii, EWURA CCC imeendelea
kuwahamasisha wananchi kuhusu
matumizi ya nishati safi ya kupikia.
Gesi ni moja ya nishati bora, lakini
jamii yetu inahitaji kupata maarifa sa-
hihiili kuitumia kwa usalama,” alisema
Bi. Mande.

Mafunzo haya na miadala ya
wadau yameonesha kuwa pamoja
na changamoto zilizopo, kuna fursa
kubwa ya kuifanya gesi ya kupikia
kuwa chaguo la msingi kwa familia
nyingi nchini. Hii ni iwapo elimu sahihi
itatolewa, bei zinakuwa rafiki, na us-
ambazaji utapanuliwa hadi maeneo
ya vijijini.
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'Maboresho ya mikataba
yaweke msingi wa haki
na wajibu wa watumiaji'

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji, Mbeya
Bw. Lusekelo Kajela akizungumza wakati wa utoaji maoni kuhusu
Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa Mbeya UWSA.

Na Mwasiti A. Majengo, Mbeya

atika kuimarisha uelewa wa
I(watumiaji wa huduma za maji
kuhusu haki na wajibu wao,
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA
CCC) Mkoa wa Mbeya limependeke-
za kuwekwa kwa kipengele mahsusi
cha haki na wajibu wa mteja katika
mkataba mpya wa huduma wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Mbeya (Mbeya UWSA).
Pendekezo hilo lilitolewa na
Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa
Huduma Mkoa wa Mbeya (Mbeya
RCC), Bw. Lusekelo Kajela, katika ki-
kao cha kukusanya maoni ya wadau
kuhusu maboresho ya mkataba
huo, kilichofanyika katika ukumbi wa
Mbeya UWSA, Mtaa wa Sabasaba.
“Mkataba wa huduma haupaswi
kuwa wa kiufundi pekee, bali uwe
chombo cha maelewano ya kijamii,
kisheria na kiutawala. Maelezo ya

haki na wajibu yakiwa wazi katika
mkataba, hujenga msingi wa uwajibi-
kaji na huzuia migogoro isiyo ya lazi-
ma,” alisisitiza Bw. Kajela.

Alibainisha kuwa baadhi ya chan-
gamoto zinazowakumba watumiaji
wa huduma, kama vile kutolipwa fid-
ia au kukatiwa huduma bila taarifa,
hutokana na kukosekana kwa uele-
wa wa wajibu na haki zao, jambo am-
balo linaweza kuzibwa kwa kuwepo
kwa mkataba wenye vipengele vya
kielimu kwa mlaji.

Katika kikao hicho, Kamati ya
Watumiaji pia ilitumia fursa hiyo ku-
toa elimu kwa washiriki 241 walio-
kuwepo, kuhusu kazi za Baraza, njia
sahihi za kuwasilisha malalamiko, na
haki za msingi za watumiaji wa hudu-
ma kama vile haki ya kuelimishwa,
kusikilizwa, na kupata huduma bora
kwa wakati.

“Tunapojenga uwezo wa wa-
tumiaji wa huduma kwa kuwafahami-
sha haki na wajibu wao, tunaongeza
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pia uwajibikaji wa watoa huduma.
Hili ni jukumu la msingi la Baraza,”
aliongeza Bw. Kajela.

Afisa Mahusiano wa Mbeya
UWSA, Bi. Neema Stanton, aliki-
ri kupokea kwa mikono miwili
mapendekezo yaliyotolewa na EWU-
RA CCC na wadau wengine, akibain-
isha kuwa mamlaka hiyo iko tayari
kufanya maboresho yanayolenga
kuwajengea wateja imani zaidi.

“Tunatambua na  kuthamini
mchango wa Baraza. Maoni na ush-
auri mliotoa si wa kupuuzwa, bali ni
dira katika kuhakikisha tunaboresha
mkataba huu kwa manufaa ya wote
kwa maana ya Mamlaka na wanan-
chi,” alisema Bi. Stanton.

Mbeya UWSA iko katika hatua ya
mwisho ya kukamilisha maboresho
ya mkataba huo wa huduma kwa
wateja, hatua ambayo inatarajiwa
kuleta uboreshaji mkubwa wa uwazi
na uwajibikaji kati ya mtoa huduma
na mtumiaji.
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Kwa nini huduma rasmi

za maji ni muhimu kwa
maendeleo endelevu

Na Emmanuel Paul, Mtwara

atika kila tone la maji kuna
I(:hai, afya na maendeleo.
ata hivyo, si kila huduma

ya maji ni salama, ya kuaminika,
au endelevu. Serikali ya Tanzania
imechukua hatua makini kwa kuan-
zisha mamlaka rasmi za usambazaji
wa huduma za majisafi na usafi wa
mazingira ili kuhakikisha huduma
bora kwa wananchi.

Makala hii inachambua kwa kina
sababu za msingi zinazopaswa ku-
wahamasisha wananchi kutumia
huduma za maji zinazodhibitiwa
kisheria kwa ajili ya ustawi wa jamii
na vizazi vijavyo.

1.Ulinzi wa aaki kupitia mfumo wa
kisheria

Sheria ya Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), Sura ya 414, inalinda haki
ya mtumiaji wa huduma ya maji. Ki-
fungu cha 34 ya sheria hiyo kinataja
wazi kuwa EWURA ina mamlaka ya
kushughulikia malalamiko yoyote
kuhusu usambazaji au ubora wa
huduma kutoka kwa mtoa huduma
anayedhibitiwa.

Hii inaipa jamii msingi wa kisheria
wa kudai huduma bora, zenye gha-
rama stahiki, na zinazokidhi viwango
vya afya. Wananchi wanaotumia
huduma rasmi wanakuwa na nafasi
ya kisheria ya kulinda haki zao.

2. Utatuzi wa haraka wa malalamiko
hila urasimu

EWURA na Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA CCC) wameweka
mfumo rafiki na usio na urasimu wa
kushughulikia malalamiko. Malala-
miko yanaweza kuwasilishwa kwa
mtoa huduma au kupitia Baraza,
ndani ya kipindi cha miezi 12 hadi 24
baada ya tatizo kujitokeza.

Mfumo huu unalenga kuhakiki-
sha kuwa haki za watumiaji hazikan-
damizwa kwa sababu ya ukosefu wa
uelewa au urasimu wa kiofisi.
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3. Uhakika wa maji salama kwa afya
yafamilia

Mamlaka rasmi za maji huchukua
hatua madhubuti kupima ubora wa
maji kwa kufuata viwango vya kitai-
fa vya afya. Hii inalinda jamii dhidi ya
magonjwa yanayosababishwa na
maji machafu kama kipindupindu, ty-
phoid, na minyoo.

Kwa kutumia huduma zisizodhibi-
tiwa, familia hujiweka kwenye hatari
ya kiafya na huongeza gharama za
matibabu zisizokuwa za lazima.

4. Uendelevu wa miundombinu kwa
maendeleo ya Taifa

Mamlaka za maji si tu watoa
huduma, bali pia wasimamizi wa
miundombinu ya maji. Hii ni pamoja
na matangi, pampu, mabomba, na
matengenezo ya kila siku. Mapato
kutoka kwa wateja yanasaidia kuim-
arisha huduma, kupanua maeneo ya
upatikanaji, na kuajiri wataalamu wa
sekta.

Huduma zisizo rasmi mara nyingi
hukosa uwezo huu wa uwekezaji na
uendelevu.

Mamlaka rasmi hushirikiana kwa
karibu na Serikali na mashirika ya
kimataifa kutekeleza miradi mikub-
wa ya maji. Ushirikiano huu huweze-
sha uwekezaji mkubwa, uboreshaji
wa teknolojia, na upatikanaji wa
huduma kwa maeneo mengi zaidi ya
nchi.

Wananchi wanaotumia huduma
rasmi huwa sehemu ya mfumo wa
kitaifa wa maendeleo, tofauti na
watumiaji wa vyanzo visivyo rasmi
ambavyo havishirikishwi katika mi-
pango ya kitaifa.

Hitimisho

Matumizi ya huduma rasmi za
maji ni njia salama na endelevu ya
kulinda afya, kudai haki, na kuchan-
gia maendeleo ya kijamii na kiuchu-
mi. Kupitia usimamizi wa EWURA,
uelimishaji wa EWURA CCC, na
ushirikiano wa wananchi, Tanzania
inaweza kujenga mfumo wa maji un-
aoaminika, unaowajibika, na unaoz-
ingatia usawa wa huduma.

Huu si wajibu wa mamlaka pe-
kee, bali ni wajbu wa kila mmoja
wetu kuhakikisha tunatumia huduma
rasmi kwa manufaa yetu sote—leo
na kwa vizazi vijavyo.
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USIKUBALI KUTAPELIWA

DAWASA inakukumbusha Mteja wake kuwa Malipo yote
ya huduma za Maji hufanyika kupitia mfumo wa Malipo

ya Serikali kwa kupata Kumbukumbu Namba (Control

namba) kupitia Mitandao ya Simu na Benki washirika.

MITANDAO YA SIMU

money m-pesa -l

BENKI WASHIRIKA

o
&
N_/

ODOOdawasaz @ 0800110064 (Bure) € www.dawasa.co.z @ 0735 202 121 (WhatsApp)
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kuna bomba la maji limepasuka

Mtaani kwako, maji yanamwagika?

Tafadhali kuwa mzalendo

Shirikiana nasi kudhibiti upotevu wa maji ~—

Toa taarifa kupitia namba...

0800151 011

“Kila'Tone la Maji lina thamani”

09@moruwasa X @moruwasa2  ® 0736737736 s 0800751011 (Bure
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Namba ya Huduma kwa Mteja) |
sasa inapatikana kuanzia

1:30 Asubuhi - 4:00 Usiku

“Maji ni Uhai,Epuka vishoka,
Tulinde Miundombinu ya Maji”

£

0800751011

Siku za kazi
Bure

Baraza lajikita
katika maadili kuimarisha
utetezi wa watumiaji

Na Chipegwa Samwel, Morogoro

araza la Ushauri la Watumiaji

wa Huduma za Nishati na Maji

(EWURA CCC) limejipambanua
kama chombo madhubuti cha kutetea
haki za watumiaji kwa kuongozwa na
nguzo tisa za maadili. Nguzo hizi zime-
kuwa dira na msingi wa utekelezaji wa
kazi za Baraza kwa uadilifu, uwazi, na
uwajibikaji kwa jamii.

Katibu Mtendaji wa EWURA CCC,
Bi. Stella Lupimo, alieleza kuwa maa-
dili hayo si maneno tu yaliyoandikwa,
bali ni mwongozo hai unaotumika kila
siku katika utendaji kazi, mawasiliano
na maamuzi ya Baraza, Sekretarieti na
Kamati za Watumiaji wa Huduma za
Mikoa (RCCs).

“Nguzo hizi zimejenga utambulisho
wetu kama chombo cha uwakilishi wa
wananchi. Zinatusaidia kuimarisha ua-
minifu, ushirikiano na kuwajibika kwa
kila hatua tunayochukua kwa niaba ya
watumiaji,” alieleza Bi. Lupimo.

Nguzo hizo tisa ni:

«  Uadilifu (Integrity): Baraza li-

nashikilia misingi ya ukweli, uaminifu
na kupinga vitendo vya kifisadi. Kila
maamuzi hufanyika kwa haki bila upen-
deleo.

« Uwajibikaji (Accountability): Bara-
za linawajibka kwa wananchi kwa
kuhakikisha kuwa sauti zao zinasikika
na changamoto zao zinashughulikiwa
kikamilifu.

« Weledi (Professionalism): Wajum-
be na watendaji wake hutekeleza ma-
jukumu kwa maarifa, ufanisi na kufuata
viwango vya kitaaluma vilivyowekwa.

« Ushirikiano (Teamwork): Mafani-
kio ya Baraza yanajengwa kupitia ush-
irikiano thabiti na watoa huduma, mam-
laka, na wananchi.

« Uwazi (Transparency): Baraza
linahakikisha taarifa kuhusu kazi zake,
changamoto na mafanikio zinapatika-
na kwa umma kwa urahisi na uwazi.

+ Moyo wa Kuijitolea (Volunteering
Spirit): Wajumbe wa Baraza hujitoa kwa
moyo wa kizalendo na si kwa maslahi
binafsi, wakitoa muda na ujuzi wao kwa
jamii.

« Usawa wa Kijinsia (Gender Bal-

w45

O9@moruwasa x@

moruwasa2 0736737736\ 0800751011 (Bure]

ance): Baraza linatetea usawa wajin-
sia kwa kutoa nafasi sawa kwa wan-

awake na wanaume katika uwakilishi
na maamuzi.

« Uwezo wa Kubadilika (Adapt-
ability): Baraza linaendelea kujimar-
isha kwa kukabiliana na mabadiliko
ya teknolojia, jamii na uchumi.

+ Kushirikishana Maarifa (Knowl-
edge Sharing): Baraza linahimiza up-
ashanaji wa elimu na taarifa kwa ku-
tumia lugha rahisi, zenye kueleweka
kwa wananchi wote.

Mwenyekiti wa Kamati ya Wa-
tumiaji Mkoa wa Morogoro, Bi. Pota-
mia Buretta, alisisitiza kuwa nguzo
hizo zimekuwa nyenzo muhimu ya
kuwajengea wanakamati uwezo wa
kuwawakilisha wananchi kwa ufanisi.

“Tunapotembelea  wananchi,
tunakuwa mabalozi wa maadili haya.
Tunajua tunawakilisha umma, hivyo
tunalazimika kuwa waadilifu, kusikili-
za kwa heshima na kutoa mrejesho
wa kweli. Hii ndiyo misingi ya utumishi
wa umma,” alisema Bi. Buretta.

Kwa kuzingatia misingi hii, EWU-
RA CCC inaendelea kuwa chombo
kinachoaminika na kinachojenga
uwajibikaji wa watoa huduma katika
sekta za nishati na maji, huku kiki-
hakikisha sauti za watumiaji zinape-
wa kipaumbele.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Kigamboni
Bi. Francisca Kiwia, (wa kwanza kushoto), akielimisha walimu wa Shule ya Msingi
Ungindoni juu ya matumizi sahihi ya umeme na maji.

EWURA CCC Ruvuma Bi. Magreth Temba,
hihi ya huduma za nishati na majii kwa wanafun-

boni iliyopo Manispaa ya Songea.

Afisa Huduma kwa Wateja

Akielimisha kuhusu matumizi sa
zi wa Shule ya Sekondari Liza

C Rukwa ndugu Ramadhani
Kata ya Chanji,

ni, kuhusu kazi na majukumu ya Baraza.

Afisa Huduma kwa Wateja wa EWURA CC
Kakende , akielimisha wananchi wa Mtaa wa Shule,

Sumbawanga mji

o oy
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Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji Mbeya, Bw.

Lusekelo Joel Kajela, akielimisha wajasiriamali kutoka Kampuni ya Intel

International (Tawi la Mbeya) kuhusu matumizi sahihi ya nishati safi ya kupikia,
katika Ukumbi wa Tughimbe, Jijini Mbeya.

Mwenyekiti wa Kamati ya Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji,
Kagera (wa pili kulia), Bw. Najim Bwanika akielimisha walimu na
wanafunzi wa Shule Sekondari Rwamishenye, Manispaa ya Bukoba,
kuhusu kazi na majukumu ya Baraza.

Huduma za Nishati na Maji, Kilimanjaro
Buw. Muhsin Swai (aliyesimama), akielezea utaratibu wa kufuata wakati wa
kuwasilisha malalamiko kwa EWURA katika kikao cha WDC kilichofanyika eneo la
Samanga Hedikota, Kata ya Marangu Mashariki.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji wa

o 0y
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EWURA CCC
ANTI-CORRUPTION
POLICY

1. Policy Purpose

The purpose of this policy is to promote ethical conduct and
prevent corruption within EWURA CCC. The policy establishes
a framework for ensuring that all employees, Councilors, and
stakeholders adhere to the highest standards of integrity and
transparency in all operations and interactions.

2.Scope

This policy applies to all EWURA CCC Council members,
employees, Regional Consumer Committee members,
consultants, and any other individuals acting on behalf of the
Council. It covers all aspects of EWURA CCC's operations,
including financial management, procurement, decision-making,
and interactions with external stakeholders.

3. Definition of Corruption

Corruption is defined as the abuse of power for personal
gain, or the offering, giving, receiving, or soliciting of anything of
value to influence the actions of an official in the discharge of
their duties. This includes, but is not limited to:

B Bribery
Deception
Intimidation
Conflict of interest
Embezzlement
Any other unethical or illegal activity that undermines
transparency and accountability

4, Commitment to Anti-Corruption

EWURA CCC is committed to:

B Zero tolerance for corruption, bribery, or any form of
unethical behaviour.

B Conducting its business in an open, fair, and
accountable manner.

B Complying with all national and international anti-
corruption laws and regulations.

B Promoting a culture of integrity, honesty, and ethical
conduct within the Council.

5. Responsibilities
All EWURA CCC Councilors, employees, and RCCs are
responsible for:

B Upholding the principles of this policy in all their actions.

B Reporting any suspected corrupt activities or unethical
behaviour.

B Ensuring that their conduct is free from any conflict of
interest or personal gain that compromises the integrity
of EWURA CCC

6. Réporting and Whistleblowing

EWURA CCC encourages the reporting of any suspected

i corruption or unethical behaviour through established reporting
i channels, including:

B Anonymous reporting mechanisms (e.g., hotlines, and
suggestion boxes installed at the regional offices)

B Reporting to supervisors.

The identity of whistleblowers will be protected, and EWURA

i CCC commits to taking appropriate action to investigate reports
i while ensuring confidentiality and protection against retaliation.

7. Consequences of Violation

Any Council Member, employee, RCC member, or

stakeholder found to have engaged in corrupt activities will
i face disciplinary action, which may include termination, legal

prosecution, and any other actions deemed necessary in

i accordance with national laws and EWURA CCC's internal
 regulations.

8. Prevention and Awareness

EWURA CCC will:

B Provide regular training and awareness programs on
anti-corruption for Council Members and employees.

B Ensure that all stakeholders are aware of the policy and
their responsibilities.

B Continuously monitor and assess risks related to
corruption within the Council and take appropriate
preventive measures.

9. Policy Review

This policy will be reviewed regularly and updated as
necessary to ensure it remains effective and aligned with national

and international anti-corruption standards.

. 10. Effective Date

The Policy was effected for implementation by the Council

© on 30th January 2025.
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Afisa Huduma kwa Wateja Mwandamizi wa
EWURA CCC mkoa wa Mtwara, Ndugu Emmanuel
Paul (kulia), akizungumza na mteja kuhusu haki na

wajibu kwa watumiaji wa huduma za maji.

Sauti zilizopata haki:

Wananchi wanavyonufaika

na kazi za EWURA CCC

Na Waandishi Wetu: Tanga, Rukwa na Mtwara

atika mazingira ambapo
malalamiko ya watumiaji wa
uduma za nishati na maji

mara nyingi hayapati suluhisho la
haraka, kuna sauti zinazothibitisha
kuwa haki inawezekana pale am-
bapo kuna mwongozo sahihi. Sauti
hizo ni za wananchi waliopata msaa-
da kutoka Baraza la Ushauri la Wa-
tumiaji wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA CCC) na kuona maisha yao
yakibadilika kwa hatua walizochukua.

Abdulsamad Shariff Attassy ni
mmoja wa wananchi waliothibitisha
kuwa haki huweza kupatikana. Mkazi

ga, alipata hasara kubwa baada ya
umeme hafifu kusababisha uharibifu
wa kifaa chake cha biashara jokofu
yaani “Deep Freezer” ya kuhifadhi
samaki.

“likuwa ni hasara kubwa sana
kwangu kama mfanyabiashara

ard
o J
Nilipojaribu
kulalamika,
nilikataliwa na
TANESCO na
kuambiwa kuwa ni
lazima nilipe deni
hilo. Lakini EWURA
CCC walinipa usaidizi
wa kitaalamu,
wakaniwakilisha
hadi suala hilo
lilipopelekwa EWURA

mdogo. Lakini nilipoelekezwa kufi-
ka EWURA CCC, ndipo nilipofun-
gua ukurasa mpya wa matumaini,”
anasema Attassy na kuongeza
kuwa, Baraza lilimsaidia kuwasilisha
malalamiko rasmi kwa TANESCO
kupitia EWURA, ambapo baada

Wil

ya vikao vya usuluhishi, aliamriwa
kulipwa Deep Freezer mpya. Leo,
biashara yake inaendelea kama
kawaida.

Naye Lucy Vundwe, mkazi wa
Majengo, Sumbawanga, anakum-
buka jinsi King’amuzi kilivyoungua
kutokana na hitilafu ya umeme na
kusema “Sikuwa najua pa kuanzia.
Nilifikiria nitabeba tu mzigo huu. La-
kini EWURA CCC walinielekeza kila
hatua. TANESCO walinilipa fidia na
sasa najua haki yangu,” anasema
Lucy na kuongeza kuwa, kwa msaa-
da wa Baraza, Lucy alipata fidia ka-
mili ya kifaa hicho, akithibitisha kuwa
elimu na mwongozo vinaweza kule-
ta matokeo chanya.

Kwa upande wa Abubakari Mo-
hamed kutoka Mtwara, anashuhudia
changamoto tofauti. Anasema ndu-
gu yake aliongezewa deni la kiasi
cha shilingi 565,000 kwenye akaunti
yake ya umeme, deni ambalo hali-
kuhusiana naye, jambo lillomfanya
aanze kukatwa pesa kila anap-
onunua umeme. “Nilipojaribu kulala-
mika, nilikataliwa na TANESCO na
kuambiwa kuwa ni lazima nilipe deni
hilo. Lakini EWURA CCC walinipa
usaidizi wa kitaalamu, wakaniwak-
ilisha hadi suala hilo lilipopelekwa
EWURA,” anashuhudia Abubakari.
Baada ya uchunguzi, ilithibitika kuwa
deni halikuwa halali. TANESCO wal-
ifuta deni hilo na kurejesha fedha
zote zilizokuwa zimekatwa.

Kwa ujumla, ushuhuda wa wana-
nchi hawa ni kielelezo hai cha kazi
inayofanywa na EWURA CCC ku-
hakikisha sauti za watumiaji zinasiki-
ka na kulindwa.

Mjumbe wa Kamati ya Watumiaji
kutoka Mtwara, Bw. Said Twalibu,
anasema “Kazi yetu si kusikiliza
tu, bali ni kuhakikisha tunasimamia
haki kwa vitendo. Ushuhuda kama
huu unathibitisha kuwa uwepo wa
Baraza una maana kubwa sana kwa
wananchi.”

Katika mazingira ambako chan-
gamoto za huduma bado zipo,
EWURA CCC inaendelea kuimari-
sha jitihada zake za kuwahudumia
wananchi kupitia elimu, msaada wa
kisheria, na utetezi wa haki. Hii ni
sauti ya mabadiliko. Hii ni nguvu ya
ushirikiano. Na haya ni mafanikio ya
watumiaji waliopaza sauti kwa ujasi-
ri na kupata haki yao.
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Je, mteja alieyeuziwa mafuta machafu anatakiwa
kulalamika EWURA ndani ya muda gani?

Mteja ambaye ameuziwa mafuta
yenye dosari anapaswa kuwasilisha
lalamiko lake kwa EWURA ndani ya
siku 7 tangu kutokea kwa tatizo.

Hii ni kwa mujibu Kanuni ya 26(1)
ya Kanuni za EWURA za Kutatua
Migogoro, 2020.

Endapo mteja amesitishiwa huduma kwa kuchele-

wa kulipa bili anatakiwa kurejeshewa huduma ya
maji ndani ya muda gani baada ya kulipa?

Mtoa huduma atapaswa kureje-
sha huduma kwa mteja ndani ya saa
24 baada ya kulipa bili yote pamoja
na gharama za kurejesha huduma.
Endapo mtoa huduma atachelewa
kurejesha huduma ndani ya muda
huo, atawajibika kumlipa mteja fidia ya
msingi kiasi cha shilingi 30,000/= na
kiasi cha shilingi 5,000/= kwa kila siku
itakayoongezeka baada ya masaa 24
kupita.

Hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya
34(3) ya Kanuni za Ubora wa Huduma

za Majisafi na Usafi wa Mazingira (Ubo-

Huonesha unit
anazotumia mteja
(UNIT 1 = LITA 1000)

Hupima kila
100 mis

Hupima kila

lital

ra wa huduma na leseni), 2020.

Je ni njia gani naweza kutumia kuwasilisha malala-
miko EWURA?

Zipo namna mbili unazoweza ku-
tumia kuwasilisha malalamiko ambazo
ni njia ya mtandao (electronic) na
namna zinginezo, ikiwemo:-

+ Kupiga simu ya EWURA: 0800
110 030 (bure)

« Kutuma barua pepe: info@ewura.
go.tz

+ Kujaza fomu ya malalamiko ya
EWURA inayopatikana kwenye tovuti
ya EWURA (www.ewura.go.tz)

« Kupitia kwa EWURA CCC

Hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya 4(1-
3) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa
Migogoro, (2020.

Je naweza kusoma mita yangu ya maji kabla mso-
ma mita hajaja?

Ndiyo, unaweza kusoma mita yako
ya maji kama ilivyoainishwa hapa chini
lakini kwa aina zingine za mita usisite
kuomba elimu ya usomaji mita kwa
mamlaka husika ya maji.

Mzunguko wake
huonesha matumizi
au mvujo wa maji

Hupima kila
lita 100

Hupima kila
lital0
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Mtu anayekusudia kufanya shughuli zinazo-
dhibitiwa kama vile umeme, kisheria anatakiwa
kuchukua hatua gani kabla ya kuanza shughuli
hiyo?

Anatakiwa kuwasilisha maombi ya
leseni kwa mujibu wa utaratibu utak-
aowekwa na EWURA, na maombi
hayo yaambatane na nyaraka zili-
zobatishwa katika Kanuni ya 5(1-3)
ya Kanuni za Umeme (Shughuli za
Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji),
2024,

Ni nini kifanyike endapo mtu atapata hasara ya
maisha au mali kutokana na shughuli ya usamba-
zaji wa gesi asilia?

Mtu yeyote aliyepata hasara ya mai-
sha au mali kutokana na shughuli ya
usambazaji wa gesi ana haki ya kudai
na kulipwa fidia na mmiliki wa leseni
ya kuendesha huduma za gesi asilia.

Hata hivyo, mtu aliyepata hasara
hiyo anatakiwa kwanza kuwasilisha
malalamiko kwa mtoa huduma kwa
lengo la kufikia suluhu kwa njia ya
maelewano. Hiyo ni kwa mujibu wa
Kanuni ya 26 (1-2) ya Kanuni za Mafu-
ta (Gesi Asilia) (Huduma za Ugavi na
Masoko) 2019.

Je, sheria inasemaje kuhusu kuharibu miundom-
binu ya maji?

Kifungu namba 61 cha Sheria ya
Huduma za Maji na Usafi wa Mazin-
gira Na. 5 ya mwaka 2019 kinaeleza
ni kosa la jinai kuharibu miundombinu
ya majisafi na usafi wa mazingira au
mali za mamlaka ya maji, adhabu
yake ni faini kuanzia Sh. 500,000/=
hadi millioni 50 au kifungo cha miaka
miwili hadi miaka mitano, au vyote kwa
pamaoja.

«5]

Je, ni adhabu ipi inaweza kutolewa kwa mtu
akigundulika amechoma nguzo za umeme?

Kifungu namba 61 cha Sheria ya
Huduma za Maji na Usafi wa Mazin-
gira Na. 5 ya mwaka 2019 kinaeleza
ni kosa la jinai kuharibu miundombinu
ya majisafi na usafi wa mazingira au
mali za mamlaka ya maji, adhabu
yake ni faini kuanzia Sh. 500,000/=
hadi millioni 50 au kifungo cha miaka
miwili hadi miaka mitano, au vyote kwa
pamaoja.

Kanuni ya 6(1-3) ya Kanuni za
Umeme (za Jumla), 2020, inataja
adhabu inayotolewa kwa mtu aliyefa-
nya uharibifu wa vifaa/miundombinu
ya umeme ikiwemo nguzo, ni kuvire-
kebisha, kununua vingine vipya na
kurejesha au kulipa fidia itakayokuwa
imekokotolewa kulingana na uharibifu
aliofanya.

Kuna mkakati gani kuwawezesha watu kuelewa
faida za kutumia nishati safi ya kupikia?

Serikali imeandaa Mkakati wa Taifa
wa Nishati Safi ya Kupikia (2024-2034
kwa ajili ya kuwazesha watu kuelewa
faida za kutumia nishati safi ya kupikia.

EWURA CCC ikiwa miongoni mwa
wadau katika eneo hili imejipanga
vyema kutoa elimu kwa umma kuhusu
faida za kuhamia kwenye matumizi
ya nishati safi ya kupikia na kuachana
na matumizi ya nishati isiyo safi na
salama.

Hii ni kwa mujibu, kifungu cha 4.1
cha Mkakati wa Taifa wa Nishati Safi
ya Kupikia (2024-2034).

Nani anawajibika kulinda umma dhidi ya hatari
zinazoweza kusababishwa na shughuli za uzal-
ishaji, usambazaji, na matumizi ya umeme?

Kanuni ya 17(1) ya Kanuni za
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Umeme za Jumla za mwaka 2020 in-
aipa TANESCO jukumu la kuhakikisha
inazingatia usalama kwa umma dhidi
ya hatari wakati wa kutekeleza shughuli
zake za uzalishaji, usafirishaji, usamba-
zaji, uuzaji wa umeme na ufungaji.

Je mtu yeyote anaweza kuanza kujenga kiwanda
cha kuchakata gesi asilia?

Ndiyo, mtu yeyote anaweza kujenga
kiwanda cha kuchakata gesi asilia kwa
kuzingatia yafuatayo:-

a. Atawasilisha kwa EWURA michoro
ya kina ya kiwanda hicho pamoja na
vipimo vya sehemu zake;

b. EWURA imemjulisha mtu huyo
kuwa ujenzi unaweza kuanza, kwa
kuzingatia mabadiliko yoyote katika
michoro au vipimo ambavyo EWURA
itaona kuwa ni muhimu kwa sababu za
usalama au za ulinzi wa mazingira; na

c. Mabadiliko yoyote yanayohitajika
kwa mujibu wa aya (b) yamewasilishwa
kwa EWURA.

Haya kwa mujibu wa Kanuni 19(1) ya
Kanuni za Petroli (Uchakataji wa Gesi
Asilia), 2019.

Je, ni nani mwenye wajibu wa kudhibiti mivujo ya
gesi asilia ikitokea?
Kanuni ya 27(1) ya Kanuni za Petroli
(Gesi Asilia lliyoshindiliwa) (Huduma
za Ugavi na Masoko), 2019 inampa
jukumu la udhibiti mivujo ya bomba la
gesi asilia mtoa huduma aliye na leseni
ya EWURA

Je, kuna sheria inayoipa mamlaka EWURA kufuatilia
ubora wa huduma za maji?
Ndiyo! Kifungu Na. 29(1)(e) cha She-
ria ya Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5
ya mwaka 2019, inaipa nguvu EWURA
kusimamia ubora wa huduma za maji
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yanayosambazwa na mamlaka za maji
mijini.

Kuna umuhimu gani wa kutumia Circuit breaker
nyumbani?

"Circuit breaker" ni kifaa kinachozima
umeme haraka pale kunapotokea tatizo
kama waya kugusana (short circuit)
au kupita kwa umeme mwingi kupita
kawaida. Inasaidia kuzuia ajali kama
moto au kuharibu vifaa.

Je ni muhimu kutumia mtaalamu wakati wa
kutengeneza mifumo ya umeme (wiring) ndani ya
nyumba?

Ndiyo! Ni takwa la kisheria kwamba,
mmiliki au mtumiaji wa jengo lazima
amwajiri mtu mwenye leseni ya ufundi
umeme kutoka EWURA kwa ajili ya
kutekeleza kazi za ufungaji mifumo ya
umeme. Hii ni kwa mujibuu wa Kanuni
ya 19 (1) ya Kanuni za Umeme (Hudu-
ma za Ufungaji wa Umeme), 2022.

Je, Kuna tofauti gani kati ya REA (Rural Energy
Agency) na TANESCO (Shirika la Ugavi wa Umeme
Tanzania)

REA (Wakala wa Nishati Vijijini) ni
taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa mu-
ka 2005. Kazi yake kubwa ni kuratibu
na kufadhili miradi ya kupeleka umeme
vijijini, kwa kushirikiana na TANESCO
au wakandarasi wengine binafsi.

TANESCO (Shirika la Ugavi wa
Umeme Tanzania) ni shirika la umma
lililoanzishwa kwa jukumu la kuzalisha,
kusafirisha na kusambaza umeme kwa
wateja wa Tanzania Bara.

Waweza kutembelea tovuti ya REA
(https:/rea.go.tz) pamoja na TANES-
CO (https://www.tanesco.co.tz) kujifun-
za zaidi.
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Je, kwa nini bei ya maji inatofautiana kati ya mam-
laka moja na nyingine?

Tofauti ya bei ya maji baina ya mam-
laka moja na nyingine hutokana na
sababu mbalimbali, zikivemo gharama
halisi za uendeshaji za mamlaka husika,
matengenezo, pamoja na uchakavu wa
miundombinu ya maji katika mamlaka
husika. EWURA husimamia na kupi-
tisha viwango vya bei kwa kuzingatia
utaratibu huo kama inavyoelezwa
kwenye Kanuni ya 29, na sehemu ya
nne yote (PART IV) ya Kanuni za EWU-
RA za Maombi na Upangaji Bei, 2020.

Mteja anaweza kufanya nini ikiwa TANESCO haina
uwezo wa kugharamia ujenzi wa laini ya umeme
endapo mteja anahitaji huduma hiyo?

Endapo TANESCO haina uwezo wa
kugharamia ujenzi huo, mteja anaweza
kugharamia mwenyewe ujenzi wa laini
yake ya umeme.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4(1-4) ya
Kanuni za Umeme (za Jumla), 2020,
Mteja atarejeshewa gharama hizo kupi-
tia makato ya asilimia arobaini (40%) ya
kila bili ya umeme au kila ununuzi wa
umeme, kulingana na makubaliano na
mtoa huduma. Marejesho hayo ya-
taendelea hadi gharama zote zitakapo-
lipwa kikamilifu. Hata hivyo, marejesho
hayo hayatajumuisha gharama za
laini ya huduma (service line) kama
ilivyoidhinishwa na EWURA.

Je, ninaweza kujiunganishia maji mwenyewe niki-
wa na fundi na vifaa vyangu bila kusubiria watu wa
mamlaka ya maji?

Hapana! Kanuni ya 26(3) ya Kanuni
za Usambazaji wa Maji, 2019 inatoa
marufuku yakujiunganishia huduma ya
maji pasipo kibali cha maandishi kutoka
kwa mamlaka ya maiji husika.

w53

Je EWURA (CCinaweza kuwasilisha lalamiko kwa
niaba ya mtumiaji?

Ndiyo, EWURA CCC ina uwezo wa
kuwasilisha malalamiko kwa niaba ya
mtumiaji au malalamiko yanayogu-
sa watu wengi. Hii ni kwa mujibu wa
Kanuni ya 4(2&5) ya Kanuni za EWU-
RA za Utatuzi wa Migogoro za mwaka,
2020.

Je fomu maalumu za malalamiko zinapatikana
wapi?
Fomu maalumu za malalamiko
zinapatikana kwenye ofisi za kanda
za EWURA, ofisiza EWURA CCC na
Kamati zake kote Tanzania Bara. Pia
unaweza kupakua fomu hiyo kutoka
kwenye tovuti ya EWURA www.ewura.
go.tz au www.ewuraccc.go.tz

Mteja wa umeme anakuwa na ushahidi gani kwam-
ba amefungiwa umeme na fundi mwenye leseni ya
EWURA?

Kanuni Na.17(3) ya Kanuni za
Umeme (Huduma za Ufungaji wa
Umeme), 2022 inamtaka Fundi umeme
kutoa Cheti baada ya kukamilisha zoezi
la kufunga mfumo wa umeme nyum-
bani kwa mteja. Huu ndiiyo Ushahidi
pekee anaokuwa nao Mteja.

Je, mteja wa umeme anaweza kufunga mita za
kupima matumizi ya umeme (submeter) kwa
wapangaji?
Ndiyo, mteja/mmiliki wa jengo
anaweza kufunga mita ndogo ndo-
go (sub-meters) kwa madhumuni ya
kubaini kiasi cha umeme kinachotumi-
wa na kila mpangaji.
Hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ya
Kanuni za Umeme (za Jumla), 2020
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Uniti moja ya maji sawa na lita ngapi za maji?

Kwa kuzingatia vipimo vya ujazo, uni-
ti moja ya maji ni sawa na lita elfu moja
za maji. Hii ni sawa na ndoo hamsini za
maji za lita ishirini.

Je? kuna mwongozo wowote wa ukokotoaji wa bili
za maji?

Ndiyo, kuna mwongozo rasmi wa
namna ya kukokotoa bili za maji, kama
inavyoelezwa na Kanuni ya 2 ya Kanuni
za EWURA za Uwasilishaji wa Maombi
ya Bei na Uwekaji wa Viwango vya Bei
za Huduma ya Maji, 2020.

Kanuni hizi zinaeleza kwa kina
utaratibu wa watoa huduma za maji ku-

maji itafanya uhakiki wa eneo la sasa na
eneo jipya ambalo mita itahamishwa.
Hii inajumuisha tathmini ya uwezo wa
eneo jipya kwa ajili ya kuweka mita na
vilevile hali ya miundombinu ya maji.

Mteja atalazimika kulipia gharama za
uhamishaji, ambazo zinaweza kuju-
muisha malipo ya kazi ya ufundi, vifaa,
na ufungaji. Gharama hizi zinaweza
kutofautiana kulingana na umbali wa
uhamishaji, aina ya mita, na hali ya
miundombinu. Kanuni ya 39(1) (a) ya
Kanuni za Ubora wa Huduma za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira (Ubora wa
huduma na leseni), 2020

wasilisha maombi ya bei kwa EWURA, Je, ni kwa nini umeme hukatika mara kwa mara
namna ya kuidhinisha viwango hivyo, na katika baadhi ya maeneo?

misingi inayotumika kukokotoa ghara-
ma halali ambazo mtumiaji anatakiwa
kulipa.

Vigezo vinavyotumika ni pamoja na
kiasi cha maji kilichotumika (kupitia
mita), gharama za uendeshaji, maten-
genezo, na uwekezaji unaohitajika ili
kuboresha huduma.

Kwa hiyo, bili ya maji haikokotolewi
kiholela, bali inafuata taratibu zilizowe-
kwa kisheria ili kuhakikisha mtumiaji
analipa kwa haki kulingana na matumizi
halisi na gharama halali za utoaji hudu-
ma.

Je, ni hatua gani za kufuata ikiwa mteja anataka
kuhamisha mita yake ya maji kutoka ndani ya
nyumba na kupeleka nje, na kuna gharama zozote
mteja atapaswa kulipia?

Hatua za Kufuatwa ili kuhamisha
laini ya huduma (service line) kwa mteja
aliyeomba utafanywa na mamlaka ya
maji kwa gharama za mteja, ambapo
mteja atahitajika kuwasilisha maombi
kwa mamlaka ya majikwa kujaza fomu
maalum au kuwasiliana na ofisi za
huduma kwa wateja na Mamlaka ya
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Kwa mujibu wa Mkataba wa
Huduma kwa Wateja wa TANESCO,
Umeme unaweza kukatika mara kwa
mara kutokana na Katizo lililopangwa
linalofanywa na TANESCO kwa ajili
ya kufanya matengenezo ya miun-
dombinu, maboresho ya mitambo, au
uunganishaji wa laini mpya. Kwa katizo
la namna hii TANESCO huwajibika ku-
wajulisha wateja siku kumi kabla. Katika
taarifa ya katizo hili, taarifa huonesha
muda wa katizo kutokea, maeneo
yatakayoathirika, sababu ya katizo na
muda utakao chukua kwa huduma
kurejea.

Katizo lisilopangwa hutokea ghaf-
la bila taarifa kutokana na hitilafu za
kiufundi, kuharibika kwa vifaa, mvua
kubwa au upepo mkali, ajali za magari
kugonga nguzo, wizi wa nyaya, au mzi-
go mkubwa kupita uwezo wa mtambo.
Katizo hili huwa changamoto zaidi
kwani linaweza kuchukua muda mrefu
kurekebishwa kulingana na ukubwa wa
tatizo. TANESCO huwajulisha wateja
wake sababu ya katizo ndani ya masaa
24.
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Ni nani mwenye wajibu wa kuhakikisha mita ya
umeme imehakikiwa na Wakala wa Vipimo kabla
ya kutumika kwa mteja?

Mtoa huduma ya umeme, yaani
TANESCO ndiye mwenye wajibu wa Je, EWURA inatumia vigezo gani kupanga bei za
kuhakikisha mita ya kupimia matumizi umeme?
ya umeme ya mteja imehakikiwa na Baada ya kupokea maombi ya
Wakala wa Vipimo. Hii ni kwa mujibu kubadilisha bei za umeme kutoka
wa kanuni ya 46 ya Kanuni za Umeme kwa mtoa huduma, EWURA hutumia
(Huduma za Ugavi), 2019. vigezo mbalimbali katika kupanga bei

za umeme, zikiwemo gharama halisi za
uzalishaji, usafirishaji, usambazaji, na
maslahi ya watumiaji. Hii ni kwa mujibu
wa kifungu cha 17(1-2) cha Sheria ya
EWURA, Sura Na. 414.

njia ya upumuaji, inalinda mazingira
kwa kupunguza ukataji miti, na huokoa
muda na gharama kwa watumiaji.

Nishati safi ya kupikia ni nini? Kwa nini serikali
inasisitiza kutumia nishati safi ya kupikia?
Nishati safi ya kupikia ni aina ya

nishati inayotumiwa kwa kupikia
chakula ambayo haina madhara kwa
afya ya binadamu wala mazingira.
Nishati hii hutoa moshi kidogo au
hakuna kabisa, ina uwezo mkubwa

Ni kwa namna gani wananchi wanashirikishwa
kutoa maoni kuhusu mabadiliko ya huduma zin-
azodhibitiwa na EWURA?

wa kupikia haraka, na ni salama kwa

watumiaji. Hii inajumuisha gesi asilia,
gesi itokanayo na petroli yaani LPG,

umeme, bayogesi, mkaa mbadala,

bayoethano, majiko banifu na majiko ya

nishati ya jua.
Kutumia nishati safi hupunguza
hatari za kiafya kama magonjwa ya

Wananchi wanashirikishwa kutoa
maoni kuhusu huduma zinazodhibitiwa
na EWURA kupitia kifungu namba
19 (2&4) cha Sheria ya EWURA sura
414. Hii husaidia kuongeza uwazi na
kuhakikisha maamuzi yanazingatia
sauti za wadau mbalimbali, wakiwemo
watumiaji wa huduma husika.
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Masuala ya maji sasa yameku-
wa ajenda muhimu za kisiasa
duniani kote. Ni lazima tuanze
kuyashughulikia sasa ili tuwe
tayari kwa kesho
-- Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania

44

Ni jukumu la mamlaka husika
kufanyia kazi changamoto hii ili
kuhakikisha maji yanayozalishwa
yanawafikia watumiaji kuzipunguzia
mamlaka gharama za uendeshaji.
-- Mhe. Dkt. Doto Biteko,

Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati



